Hạng B2
2/7/07
282
52
28
yahoo.com
Không cần biết có cạnh tranh nổi hay không, nhưng xe nào cũng có đối tượng của nó.
Em Talisman này hoặc Peugeot 508, ... là những xe dành cho những ai đam mê xe, có chút điều kiện và thích nổi bật, thích hàng độc và lạ, là "dân chơi không sợ mưa rơi" vì họ thừa biết phụ tùng đắt và không dễ kiếm như mấy xe thông dụng ở VN. Những người mua xe này thường không phải mua xe lần đầu, và họ cũng nghiên cứu kỹ lưỡng, có kiến thức nhất định trước khi xuống tiền mà không cần phải nghe lời thằng nào hết
:3dup:
PS: Dạo này em thấy Peogeout 508 ngoài đường cũng được vài chiếc làm em xém vẹo cổ vài lần :D
Like!
Chứ toàn thánh toy chém mệt quá.

Hạng C
3/4/15
712
656
123
Đà Nẵng
Lạy hồn, bác xài cruise chưa vậy, hay bác là fan Toy vậy
1. Cruise dùng để chạy tỉnh, những khúc khu dân cư limited 60 - 80km/h. Set Cruise chạy rất khoẻ, không lo bị bắn tỉa. Chạy đường dài đã mệt, mà còn phải vừa quan sát đường, vừa quan sát taplo thì quải chết.
2. Ra cao tốc thì set Cruise khoảng 110 -120km/h nhé, vừa xào chẻ qua xe khác kích hoạt lại cruise nó sẽ recall lại tốc độ set lúc đầu. Xe sẽ vọt lên rất nhanh, chuyển số rất êm và dính ghế. Khác hoàn toàn cảm giác nhồi xe do tự nài.

Còn Toy idol của bác tính toán như thần nên cái option vớ vẩn đâu cần gắn làm gì, chỉ có dân đen đi xe đức, mỹ, hàn như tụi em mới cần thôi :3dcuoi:

À mà sẵn tiện em thấy có phò chạy Vinasun rồi nha, dự sắp tới doanh số của phò sẽ tăng. Phò ko gắn biển hay dán decal Vinasun nhưng gọi 7 chỗ thì ảnh mò tới. Và hình thức thanh toán qua thẻ cũng vui lắm.
Ủa, Bác không biết gì ah ? Thánh bữa nay dòng xe nào muốn làm Taxi a ấy cũng bán miễn là có $. chắc bữa nay doanh số không như thời "Hoàng Kim"... Phò thì e đi công tác Bình Định thì thấy e nó chạy taxi 2-3 năm nay rồi. Còn ở Đà Nẵng e thì Phò A Tủn với Cẩm Ly cũng đã về đội Vinashun rồi ạ ! Xe "Giám Đốc", tiền tỉ mà Thánh làm thế thì chết. Xui xui giám đốc bị nhầm thành thằng lái taxi thì bỏ mịa :3dcuoi:
E zọt đây ....!

• Like
Reactions: parksonghiep
Hạng B2
2/7/07
282
52
28
yahoo.com
Bác list giùm tên 500 ae gì đó giùm em cái...cứ xem cái doanh số Renault ở VN là biết ở đây có xài Adaptive Cruise Control nhiều hay ít à. Dám nói đám mua Toy là dốt còn đám mua Renault thông minh lắm à. hahaha.

Nói thật với bác, đám mua Renault chẳng qua là sĩ. Done! Có nhiêu đó xèn, mua Toy sợ thiên hạ bảo monotone, bầy đàn, nhưng chưa đủ xèn để lên Merc E, Bim S5...mua Renault cho nó lạ.
Bạn nên nhìn rộng 1 chút. Có thể ở VN lượng xe toy nói chung và Camry trong trường hợp thớt này vẫn bán nhiều nhất. Điều đó ko có nghĩa là Toy hay Cam là tốt nhất. Đa số người mua Toy và Cam là Các cty vận tải, taxi, sử dụng dịch vụ, mua cho cty/ nhân viên xài, còn lại các cá nhân thích bền, ko mất giá khi bán lại cũng là fan của Toy. Qua thời gian thì NTD VN đã có chọn lọc hơn về xe, tính năng vận hành, công nghệ, trang bị an toàn và tiện nghi. Mong muốn có sự trải nghiệm với chiếc xe yêu thích và nâng cao độ an toàn cho bản thân và gia đình. Toy vẫn chưa thay đổi về thiết kế, công nghệ và trang bị cho xe và có thể thấy năm gần đây đã mất dần thị phần vào các hãng khác với nhiều cải tiến máy móc, trang bị an toàn và tiện nghi. Và với đà này thì sẽ mất khách nữa.
Trở lại với Talisman này thì thật sự là 1 mẫu xe đột phá về th kế và công nghệ trong cùng phân khúc. Bạn nói những người mua xe này là đua đòi thì quả thật hồ đồ. Chẳng có ai bỏ tiền mồ hôi phí phạm như vậy mà nhóm khách hàng này là những người nhanh chóng nắm bắt công nghệ, xu hướng và thích trải nghiệm, quan tâm đến tính năng an toàn. Vô số trang bị thì bác chủ thớt đã nêu, ở đây bạn chỉ nói cruise control thì nó cũng là 1 trang bị hỗ trợ hữu ích khi đi đường dài, và cũng là 1 option cho trải nghiệm lái xe thú vị đấy. Nhân tiện bạn ghi là adaptive CC thì bạn đã hiểu nó khác CC bình thường như thế nào chưa? Nó là 1 option mà chỉ những chiếc dòng cao của hạng sang mới có đấy.

Có thể hiện này chiếc xe này ko bán được nhiều như Cam nhưng nó sẽ dần dần mở thị trường cho vài năm tới, góp phần làm đa dạng thị trường và có thể tạo áp lực để Toy dần thay đổi để ko bị trở thành thương hiệu chỉ phục vụ cho các hãng vận tải hành khách thôi.

Hạng C
3/4/15
712
656
123
Đà Nẵng
Những options bác liệt kê hầu hết (không phải tất cả) là những công nghệ cũ. Em so sánh Talisman với Camry 2.5Q

Động cơ 1.6L Turbo vs 2.5
Hộp số 7 cấp vs 6 cấp
Đèn Led vs HID
Tiêu chuẩn khí thải Euro 6 vs Euro 4
Loa Bose 13 loa vs 6 loa hiệu gì không biết
Head up display (HUD) vs nothing
Sưởi 2 ghế vs nothing (cái này ở miền nam ko cần thiết)
Adaptive Cruise Control vs nothing
Và còn cảnh báo điểm mù, đỗ xe tự động, phanh tay điện tử, cảm biến gạt mưa... chắc Toy chỉ trang bị trên Lexus

Cá nhân em quan trọng nhất là cảm giác thư giãn và tận hưởng trong khoang lái, nên options là tiêu chí đầu tiên em chọn để mua xe.
Vài dòng góp ý xây dựng :)
Đồng ý với Bác ! Nói chuyện với mấy Thánh cuồng đi so Option Camry Bản Q là vô đối trong tầm giá ở Việt Nam thì e cũng ạ.!

Hạng C
23/10/14
803
495
63
69
Anh không xài nhưng tôi và 500 ae khác đều xài và thấy nó hữu dụng. con Renault này còn có Adaptive Cruise Control (anh google thêm cho biết) chứ ko phải CC bình thường. Đây là chức năng vô cùng cơ bản, xe trên tỷ mà ngay cả chức năng cơ bản còn không có thì đòi hỏi gì các chức năng khác. Người tiêu dùng ngày càng thông minh rồi anh ạ
Chức năng adaptive CC tự giữ khoảng cách với xe trước (tức là chậm lại so với tốc độ cài đặt, sau đó tự tăng tốc độ lên nếu phía trước vắng) rất hữu hiệu và khỏe cho người lái. Chế độ này rất tiết kiệm xăng...

• Like
Reactions: namtuong and cdang
Hạng B2
9/7/13
460
720
93
Những options bác liệt kê hầu hết (không phải tất cả) là những công nghệ cũ. Em so sánh Talisman với Camry 2.5Q

Động cơ 1.6L Turbo vs 2.5
Hộp số 7 cấp vs 6 cấp
Đèn Led vs HID
Tiêu chuẩn khí thải Euro 6 vs Euro 4
Loa Bose 13 loa vs 6 loa hiệu gì không biết
Head up display (HUD) vs nothing
Sưởi 2 ghế vs nothing (cái này ở miền nam ko cần thiết)
Adaptive Cruise Control vs nothing
Và còn cảnh báo điểm mù, đỗ xe tự động, phanh tay điện tử, cảm biến gạt mưa... chắc Toy chỉ trang bị trên Lexus

Cá nhân em quan trọng nhất là cảm giác thư giãn và tận hưởng trong khoang lái, nên options là tiêu chí đầu tiên em chọn để mua xe.
Vài dòng góp ý xây dựng :)

Đọc kỹ bài bác ạ, bác kia không biết Camry Q có OPT gì lại bảo OPT không bằng con K3 ghẻ khi trước của em. Còn con này, bỏ qua vụ mệt mỏi bảo dưỡng, chỉ so sánh OPT. Đầu tiên hộp số PS, hồi nó ra trên Focus, Ford quảng cáo dữ lắm, cuối cũng khách hàng phàn nàn ác quá lại phải trở về dùng AT 6 cấp trong những phiên bản sau này, cơ bản PS 7 cấp kém AT 6 cấp. Còn tự đỗ xe, Focus có từ lâu rồi nhưng chẳng ai dùng, hồi trước cũng có bác bị đụng vì tính năng này rồi, thế nên Focus mới mệnh danh là xe nhiều OPT mà chẳng bao giờ dùng đến. Loa Bose tất nhiên là ngon, nhưng chẳng bằng một phần của việc trang bị thêm 1 dàn lạnh nữa, ở VN dàn lạnh mới là quan trọng nhất. Sưởi ghế bỏ đi, gần như chẳng bao giờ dùng, thêm ghế phụ chỉnh điện, sạc không dây sướng hơn nhiều, đèn HID Camry cũng có, Led thì không, nhưng bù lại lại có tựa tay tích hợp điều khiển hệ thông giải trí, không phải nói khách hàng ngồi lên thấy liền sự sang trọng. Đó nói đi phải nói lại, Camry thiếu một số OPT không dùng đến, nhưng bù lại có thêm những OPT hữu dụng khác. Tại sao nhiều người có tiền dư sức mua Mer lại vẫn đi Camry, đơn giản vì nó đáp ứng đầy đủ nhu cầu họ cần. Phải nói xe D hiện tại trừ Accord chưa thấy mấy xe có thể chung mâm với Camry, ít nhất là với thị hiếu á đông và khí hậu nhiệt đới.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
25/11/05
429
654
93
Đọc kỹ bài bác ạ, bác kia không biết Camry Q có OPT gì lại bảo OPT không bằng con K3 ghẻ khi trước của em. Còn con này, bỏ qua vụ mệt mỏi bảo dưỡng, chỉ so sánh OPT. Đầu tiên hộp số PS, hồi nó ra trên Focus, Ford quảng cáo dữ lắm, cuối cũng khách hàng phàn nàn ác quá lại phải trở về dùng AT 6 cấp trong những phiên bản sau này, cơ bản PS 7 cấp kém AT 6 cấp. Còn tự đỗ xe, Focus có từ lâu rồi nhưng chẳng ai dùng, hồi trước cũng có bác bị đụng vì tính năng này rồi, thế nên Focus mới mệnh danh là xe nhiều OPT mà chẳng bao giờ dùng đến. Loa Bose tất nhiên là ngon, nhưng chẳng bằng một phần của việc trang bị thêm 1 dàn lạnh nữa, ở VN dàn lạnh mới là quan trọng nhất. Sưởi ghế bỏ đi, gần như chẳng bao giờ dùng, thêm ghế phụ chỉnh điện, sạc không dây sướng hơn nhiều, đèn HID Camry cũng có, Led thì không, nhưng bù lại lại có tựa tay tích hợp điều khiển hệ thông giải trí, không phải nói khách hàng ngồi lên thấy liền sự sang trọng. Đó nói đi phải nói lại, Camry thiếu một số OPT không dùng đến, nhưng bù lại có thêm những OPT hữu dụng khác. Tại sao nhiều người có tiền dư sức mua Mer lại vẫn đi Camry, đơn giản vì nó đáp ứng đầy đủ nhu cầu họ cần. Phải nói xe D hiện tại trừ Accord chưa thấy mấy xe có thể chung mâm với Camry, ít nhất là với thị hiếu á đông và khí hậu nhiệt đới.
Ông này toàn nói linh ta linh tinh mà thích thể hiện ghê...

Hạng D
14/6/09
2.580
2.964
113
Bác so hộp số PS trên Focus rồi đánh đồng các hộp số ly hợp kép khác lỗi ? Porche, BMW, Merc, Audi ngay cả Lexus đều xài ly hợp kép cho các dòng cao cấp đó bác...
Đỗ xe tự động Focus bác nào bảo không xài thì chắc chưa ngồi lên Focus... (thay vì canh ngó, thì ấn cái nút + giữ chân ga --> 1 -2 phút xe vào chỗ)
Camry có 1 số option em đánh giá cao như dàn lạnh, ghế sau ngả được, rèm che nắng... Camry thực sự phù hợp cho người "ăn chắc mặc bền" & "giám đốc" đi trong nội thành ạ.
Nhiều người dư tiền mua Mer vẫn mua Camry chẳng qua tiền họ chưa tới thôi bác ạ (nhìn cái bill sửa chữa mà xanh mắt mèo - thì cũng là ... mới nổi), giống như máy lạnh thì rẻ nhưng tiền điện cho máy lạnh thì mắc ấy. Em chưa thấy ai có tiền nuôi nổi Merc mà bỏ Merc đi camry cả... (chỉ bỏ Merc qua BMW, AUDI ...và ngược lại thôi)

Hạng B2
5/2/14
277
381
63
Nói thật với bác, đám mua Renault chẳng qua là sĩ. Done! Có nhiêu đó xèn, mua Toy sợ thiên hạ bảo monotone, bầy đàn, nhưng chưa đủ xèn để lên Merc E, Bim S5...mua Renault cho nó lạ.
Hơ! Nói như đám mua Camry có đủ tiền mua ấy Merc và BMW ấy nhỉ ^^. Cần gì quất lên Merc E, BIm S5 hả bạn. Sao không nói Merc C200 hay Bim 320i ấy nhỉ? hay sợ bị bắt bẻ nên quất tới nóc?Hai em đó đủ oai hơn Camry rồi, thậm chí phụ tùng còn dễ mua hơn Renault, tóm lại dám mua Renault là dư sức qua Merc và Bim rồi, còn đám mua Camry thì chưa chắc nhá.