Hạng D
2/1/08
3.518
9
38
52
Muakskisses City
(Dân trí) – Những người Mỹ ham mê xe “khủng” chắc hẳn sẽ phải ganh tỵ với người Việt khi biết rằng một mẫu SUV tiêu thụ nhiên liệu ở mức dưới 5 l/100km không có tại Mỹ, nhưng lại có bán tại Việt Nam. Đó chính là mẫu xe SUV Hyundai Sante Fe.

Mới đây, ở Australia một người đã lái chiếc Santa Fe CRDi động cơ turbo-diesel của Hyundai vượt qua 1.776,6 km từ Adelaide đến Sydney và cuối cùng dừng chân tại cảng Macquairie mà không hề phải tiếp thêm nhiên liệu.

Ở các đoạn đường bằng phẳng, tốc độ của xe là 85-90 km/h còn nếu ở những đoạn xuống dốc thì trên 100 km/h. Tính trung bình chiếc xe tiêu thụ 4,67 lít nhiên liệu cho 100km – một con số thực sự gây kinh ngạc với một chiếc SUV hạng trung 7 chỗ ngồi, trọng tải 1,9 tấn, sử dụng hệ dẫn động tất cả các bánh (AWD), động cơ 16 xú-páp 4 xi-lanh dung tích 2,2 lít, công suất 153 mã lực.

Với kết quả xuất sắc trên, Santa Fe CRDi của Hyundai có lẽ đang là xe dẫn đầu về khả năng tiết kiệm nhiên liệu trong số các xe SUV AWD hiện nay. Tất cả các xe sử dụng động cơ xăng khác đều không thể theo kịp.

Công nghệ phun nhiên liệu trực tiếp và động cơ tăng áp thế hệ mới chính là bí quyết tiết kiệm nhiên liệu và bảo vệ môi trường của Santa Fe, đáp ứng tiêu chuẩn Euro 4 về khí thải của thị trường châu Âu.

Khi mà giá nhiên liệu đang tăng vùn vụt và vấn đề khí thải CO2 gây ô nhiễm môi trường của động cơ xăng, đặc biệt là ở những chiếc xe dẫn động 4 bánh chủ động “to xác”, vẫn chưa được giải quyết triệt để thì động cơ diesel công nghệ cao có lẽ là sự lựa chọn tối ưu.

Tất nhiên đó không phải là lựa chọn duy nhất. Khách hàng cũng có thể tìm đến với những mẫu xe điện hoặc xe hybrid không gây ô nhiễm môi trường. Tuy nhiên, phải giải quyết được những tốn kém và rắc rối quanh vấn đề thay và nạp ắcquy thì hai loại xe này mới có thể hoàn toàn chinh phục những khách hàng luôn có xu hướng ưu tiên tính tiện lợi và tiết kiệm.

Trái với cảm nhận đầu tiên thường thấy của các tài xế ngay khi mở khóa điện một chiếc ô tô sử dụng động cơ diesel, động cơ tăng áp của chiếc Santa Fe CRDi có độ rung và ồn nhẹ hơn hắn.

Gần đây, do giá nhiên liệu không ngừng leo thang, dòng xe SUV đã mất đi ưu thế vượt trội so với hai loại xe vốn được các gia đình ưa chuộng là sedan và wagon.

Với mức tiêu thụ nhiên liệu khiêm tốn đến ngạc nhiên của mình, mẫu xe Santa Fe CRDi của Hyundai có thể sẽ phần nào cứu vãn tình hình.

Nhật Minh
Theo Business Week​

Hạng D
25/11/07
1.116
0
0
42
Irac
RE: Santa Fe CRDi, chạy 100km mất 4,67L dầu Diesel!

bác chăm quá ha, topic nào cũng là bài của bác

Hạng D
2/1/08
3.518
9
38
52
Muakskisses City

Hehe! Có lẽ em đang phấn đấu để làm MODERATOR của box Hyundai - Kia này đấy mà! Hoặc ít ra cũng xin được 1 chân sai vặt trong Hội SFC của các quý vị ấy chứ! Có bác nào ủng hộ em ko nhỉ!

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

Trích đoạn: muakskisses

Hehe! Có lẽ em đang phấn đấu để làm MODERATOR của box Hyundai - Kia này đấy mà! Hoặc ít ra cũng xin được 1 chân sai vặt trong Hội SFC của các quý vị ấy chứ! Có bác nào ủng hộ em ko nhỉ!
Tôi ủng hộ bác bằng 2 tay và tất cả các chân:D!
Bác đã đăng kí thành viên SFC chưa, nếu chưa thì phải phạt bác mới đúng!;) Bác cung cấp contact cho anh em cập nhật nhé!

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

Trích đoạn: muakskisses

Em ở SG bác ạh, có hội SF ở SG ko nhỉ!?
Sài gòn, Hà Nội hay ở đâu thì cũng có thể và nên tham gia vào một hội Santa Fe duy nhất thôi bác ạ, để bác hay bất kì thành viên nào đi đâu còn được SFC đón tiếp và cụng li chứ;). Còn ở từng địa phương có thể có chi hội riêng để tiện sinh hoạt riêng!

Hạng D
2/1/08
3.518
9
38
52
Muakskisses City

Ah, sound good!
Bác có thể giới thiệu cho em vài đồng chí trong Hội SF ở SG ko bác, để tụi em trong này tụm năm tụm ba cụng li bóc phét chơi, nhất là em muốn gặp cái đồng chí "chi hội trưởng" miền Nam của bác, chắc chắn sẽ có nhiều điều em học hỏi được từ đồng chí ấy.
Thanks bác Tổng Hội Trưởng!

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

Bác có thể click vào chữ kí của tôi:
- Trong list SFC đã có 4-5 đồng chí ở SG đăng kí.
- Link thứ 2: ngày mai, anh em SFC Hà Nội sẽ cụng li với đồng chí Vũ- Chevol, chi hội trưởng Sài Gòn đấy!

Hạng D
2/1/08
3.518
9
38
52
Muakskisses City

Yes, bác, đây là điều nên làm... và chúc bác sớm được duyệt 1 em Luxe Edition 2008 nhe!