Status
Không mở trả lời sau này.
HTG
Hạng B1
23/6/11
57
0
0
Thay đổi khí hậu, nước biển dâng. Mấy cái này em cũng đã trải qua cùng căn nhà rách bên Bình Thạnh của em rồi. Giờ còn sợ mãi. Em đang tính bán nhà rách đó qua nơi nào cao ráo để ở. Giờ em đang băn khoăn Q2 khu An Phú An Khánh, hay Thạnh Mỹ Lợi và Nhà Bè mấy khu giáp ranh Q7 như Trần Thái, hay LG. Ở đây nhiều kênh rạch nên em lo mùa nước lên lắm. Mà không chỉ hiện tại, còn phải tính 10 năm sau nữa. Làm sao để biết khu nào thấp, khi nào cao hay số liệu cốt nền của khu các bác nhỉ. Nếu có cốt nền thì thế nào là cao và thế nào là thấp ạ.

Tập Lái
18/5/11
16
0
0
38
Tp.Hồ Chí Minh
Bác tính đến 10 năm nữa thì em hông biết, nhưng hiện tại e thấy cũng rất nhiều căn xây dựng ở khu dân cư Phú Xuân-Nhà Bè, móng cọc thì đóng sâu 42m-45m. Em nghĩ cũng khá chắc chắn. Nhưng ngay cả khu Q.1, Q.5 còn bị ngập đấy thôi. 10 năm sau chắc TP cũng chìm quá :D

HTG
Hạng B1
23/6/11
57
0
0
caosonreal nói:
Bác tính đến 10 năm nữa thì em hông biết, nhưng hiện tại e thấy cũng rất nhiều căn xây dựng ở khu dân cư Phú Xuân-Nhà Bè, móng cọc thì đóng sâu 42m-45m. Em nghĩ cũng khá chắc chắn. Nhưng ngay cả khu Q.1, Q.5 còn bị ngập đấy thôi. 10 năm sau chắc TP cũng chìm quá :D
Nhà đất em nghĩ tính 10 năm sau là bình thường. Còn độ sâu đóng cọc móng thì phụ thuộc vào độ ổn định của tầng đất đá bên dưới và độ cao (tải) công trình nữa. Em chỉ cố gắng ít ra biết được độ cao thấp tương đối của mỗi quận với nhau mà thôi.

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
Bác HTG hỏi cốt San nề mà các bác ơi ???
Theo tôi biét cốt chung cho Q7 ,Q2 là +1.800 - +2.000 Còn Nhà bè hình như +1.800.
Cái này thì phải mấy ông phụ trách Quy hoạch vùng chính xác hơn .Có bác nào vào giúp AE cái .( Barvia , Bìnharrch...??? )

Bò Hóng
13/12/06
8.376
74.451
113
Cote chuẩn thì bên quy hoạch cần thiết để làm số liệu tính toán. Chứ như bác chỉ lựa chọn cho nhà ở đơn lẻ thì chả cần quan tâm tới làm gì cả. Cái bác cần quan tâm bác cứ đi dạo 1 vòng xem hạ tầng xung quanh nó thế nào, lựa hôm đẹp trời, mưa to, triều cường, lụt nặng,... Bác đi xuống thực tế xem hạ tầng nó " đáp ứng" như thế nào hẵng hay. Đồng thời thông quan nhãn quan, trực giác , kiến thức mà tự nhận xét.
Hiện nay các công trình ngầm cũ mới đang loạn xạ về cote chuẩn cho nên nếu chỉ có biết chính xác về cote cũng không thể đưa ra "đáp số" đúng được.
Còn muốn lấy số liệu chính xác có dấu mộc thì cứ Sở KTQH mà xin bác ạ

Hạng D
5/4/09
1.559
2.026
143
Quận 9 và 2 đang lấy tối thiểu là +2.2, Nhà Bè thì em nhớ là +2.4. Cốt tối thiểu chủ yếu để duyệt san nền và đấu nối hạ tầng các dự án, nó liên quan đến khối lượng và giá trị san lấp mà dự án phải thực hiện, nếu ko làm đúng thì không được xác nhận hạ tầng, dự án ko được bán.

Nếu bác làm nhà đơn lẻ thì quybđinh cốt tối thiểu ko có ý nghĩa, bác muốn bao nhiêu thì cứ làm, mấy chấm cũng được.

Lưu ý: cao độ cốt nền lấy chuẩn theo mực nước biển, tuy nhiên tình hình hiện nay tại SG thì mực nước ngập lụt mới là chuẩn...he..he...

Hạng D
14/5/08
2.538
21.801
113
Hôm nay trời quang mây tạnh, nắng đẹp nhưng đường Huỳnh Tấn Phát khúc NB và 1 phần quận 7 ngập thành sông, xe chết máy la liệt. Âu cũng là cái giá phải trả cho giấc mơ tiến ra biển lớn

Hạng C
15/8/11
688
2.014
93
Mấy Bác cứ phán vào sở KTQH thì chết, vì sở KTQH cũng bó tay.
Hện nay cốt nền chuẩn thành phố có 2 vấn đề:
1/ Cốt nền chuẩn chẳng biết lấy cái gì làm chuẩn. Cái này phải hỏi mấy chuyêngia về địa chính. mà theo mình biết thì mấy chuyên gia đó cũng bó tay, đang chửi nhau loạn xạ, chờ NN phân xử, mà cơ quan chính quyền thỉ chỉ dám trả lời kiểu chung chung (ngu sao trả lời chính xác để chết). Vi dụ cụ thể là mực nước triều báo cáo đỉnh nhất là 1m56 nhưng mấy cái đường mới làm (cốt nền 1m8-2m00) đều ngập tuốt luốt, cả đường Nguyễn Văn Linh cũng ngập đó.
2/ Chủ đầu tư dự án ăn bớt cao trình (chỉ 1 phân là vài chục tỷ nên ngu gì không ăn). Cái này thì động chạm nhiều, biết cũng không dám lên tiếng. Mình chỉ biết có DA hòanh tráng bên Q9 ăn bớt kiểu này, phải chạy giám sát ký tá.
Tóm lại cái cốt nền chuẩn ở TP chẳng biết cái nào đúng sai, đến Sở TN quản lý nó còn không biết mà bán từa lưa hột dưa thì bác đừng trôg mong gì
Cứ đi nhìn thực tế, khu nào ngập hay không ngập thôi

Hạng D
2/3/11
2.439
31.200
113
Bác xây nhà mình có cốt nền cao nhưng xung quanh ngập thì cũng huề vốn thôi. Cái đại lộ đong tây , tui thấy lúc triều cường mức nước cách mặt đường chừng nửa mét thôi, chắc vài năm nữa là ngập. Sao không xây luôn 1 lần cao lên thêm vài mét nhỉ.

Hạng C
8/4/11
888
11.435
93
koonjang nói:
Hôm nay trời quang mây tạnh, nắng đẹp nhưng đường Huỳnh Tấn Phát khúc NB và 1 phần quận 7 ngập thành sông, xe chết máy la liệt. Âu cũng là cái giá phải trả cho giấc mơ tiến ra biển lớn

Ngập 2 bên cầu Phú Xuân phải không bác ?

Status
Không mở trả lời sau này.