Hạng D
25/6/16
2.126
1.832
113
Đúng rồi bác ạ... Việt Nam mình đẹp lắm - hôm tháng 5 vừa rồi 2 vợ chồng em bay ra Hà Nội cũng làm một tour từ Tây sang Đông Bắc trong 2 tuần nhưng tụi em đi bằng xe máy ngoài đó nên cũng không dám viết bài chia sẻ - nhưng hình ảnh và kinh nghiệm thì mình có thể chia sẻ với mọi người về những nơi này. em cũng xin phép bác chủ cho em post ké vài tấm hình ạ.
Cung của em đi như sau: Hà Nội - Nghĩa Lộ (ngày 1) - Nghĩa Lộ - SaPa (ngày 2) - SaPa - Yên Minh (ngày 5) - Yên Minh - Đồng Văn - Lũng Cú (ngày 6,7,8) - Đồng Văn - Cao Bằng - Thác Bản Giốc (ngày 9,10) - Cao Bằng - Lạng Sơn - Mẫu Sơn (ngày 11,12) - Lạng Sơn - Móng Cái - Hạ Long (ngày 13,14,15) - Hạ Long - Hà Nội (ngày 16). Cả cung là 1870km ạ, ngày dài nhất mà em chạy xe máy là 385km từ SaPa qua Yên Minh.View attachment 758787 View attachment 758788 View attachment 758789 View attachment 758790 View attachment 758791 View attachment 758793
Bác đi khiếp quá, chạy xe máy đường lạ mà đi dài khiếp. Em thấy mấy bác dân tộc chạy 2b theo quốc lộ 6 mà Em khiếp. Đường sương mù và cua vách núi liên tục mà mấy Cụ 2b chạy bạt mạng làm Em thót tim mấy lần, Hôm Em đi trời mưa, trên đường lên Sapa bị nằm đường mấy tiếng và vào nhà dân vên đường uống rượu vì núi lỡ không thông đường kịp. Núi ngoài đó lạ quá, toàn là đất không chứ không phải núi đá, nên mưa xuống là tụt và lỡ tắc đường miết. E cũng cảm nhận cảnh quá đẹp, món ăn ngon. Em tiếc là không chụp dc nhiều như Bác, rút kinh nghiệm lần sau sẽ nhiều. Yêu quá phong cảnh TB, ĐB.

Hạng B2
20/2/16
218
294
63
Bác đi khiếp quá, chạy xe máy đường lạ mà đi dài khiếp. Em thấy mấy bác dân tộc chạy 2b theo quốc lộ 6 mà Em khiếp. Đường sương mù và cua vách núi liên tục mà mấy Cụ 2b chạy bạt mạng làm Em thót tim mấy lần, Hôm Em đi trời mưa, trên đường lên Sapa bị nằm đường mấy tiếng và vào nhà dân vên đường uống rượu vì núi lỡ không thông đường kịp. Núi ngoài đó lạ quá, toàn là đất không chứ không phải núi đá, nên mưa xuống là tụt và lỡ tắc đường miết. E cũng cảm nhận cảnh quá đẹp, món ăn ngon. Em tiếc là không chụp dc nhiều như Bác, rút kinh nghiệm lần sau sẽ nhiều. Yêu quá phong cảnh TB, ĐB.
Làm chuyến khoảng 20 ngày chắc ngon rồi bác :D

Hạng B1
14/1/17
95
108
33
Hà Nội - Sơn La, Hà Nội - Bắc Kạn, Hà Nội - Hạ Long... đây là 3 tuyến đường nguy hiểm nhất ngoài Bắc đấy ạ, em khiếp với 3 tuyến đường này cả đi bằng ô tô hay xe máy

Hạng D
25/6/16
2.126
1.832
113
Làm chuyến khoảng 20 ngày chắc ngon rồi bác :D
Kiểu gì cũng phải lên ĐB, nhưng làm chuyến 20 ngày e liệt luôn đó Bác, mùa hè thì ngoài đó không đẹp, gần cuối năm thì nhiều tài bận rộn nên rủ đi cùng sẽ khó hơn,

Hạng B1
14/1/17
95
108
33
Kiểu gì cũng phải lên ĐB, nhưng làm chuyến 20 ngày e liệt luôn đó Bác, mùa hè thì ngoài đó không đẹp, gần cuối năm thì nhiều tài bận rộn nên rủ đi cùng sẽ khó hơn,
Theo chút kinh nghiệm của em thì phía Bắc đẹp nhất vào tháng 9, 10, 11, 12, 1, 2, 3...
Tháng 9 đi mùa lúa chín ở Yên Bái - Mù Căng Chải - SaPa - Y Tý - Bắc Hà - Simacai - Lao Chải...
Tháng 10 đi mùa hoa Tam Giác Mạch ở Hà Giang.
Tháng 11 mùa hoa cúc Hoạ Mi tại Hà Nội... mùa hoa Cải ở Mộc Châu.
Tháng 12 đi săn mây ở Tà xùa... và bắt đầu mùa hoa Đào hoa Mận ở Mộc Châu.
Tháng 1 mùa hoa Đào hoa Mận ở Mộc Châu.
Tháng 2-3 mùa hoa Ban trắng tại Điện Biên.
Hy vọng góp chút kinh nghiệm cho các bác ạ he he he
Tà Xùa - Vừa đi vừa đùa!
Tà Xùa - Vừa đi vừa đùa!
Tà Xùa - Vừa đi vừa đùa!

Hạng D
25/6/16
2.126
1.832
113
Theo chút kinh nghiệm của em thì phía Bắc đẹp nhất vào tháng 9, 10, 11, 12, 1, 2, 3...
Tháng 9 đi mùa lúa chín ở Yên Bái - Mù Căng Chải - SaPa - Y Tý - Bắc Hà - Simacai - Lao Chải...
Tháng 10 đi mùa hoa Tam Giác Mạch ở Hà Giang.
Tháng 11 mùa hoa cúc Hoạ Mi tại Hà Nội... mùa hoa Cải ở Mộc Châu.
Tháng 12 đi săn mây ở Tà xùa... và bắt đầu mùa hoa Đào hoa Mận ở Mộc Châu.
Tháng 1 mùa hoa Đào hoa Mận ở Mộc Châu.
Tháng 2-3 mùa hoa Ban trắng tại Điện Biên.
Hy vọng góp chút kinh nghiệm cho các bác ạ he he heView attachment 759183 View attachment 759184 View attachment 759185
Dịp Bác đi chắc gặp thời tiết đẹp chứ nhìn bộ hình tuyệt thế cơ mà. Hôm Em đi cả tuần mà mưa miết, Khi lên Sapa thì dành 2 ngày để khám và phá, sau đó chuồn về Hà Khẩu, mò sang TQ chơi gần 1 buổi rồi về HN. Cảm ơn Bác đã chia sẽ chút kinh nghiệm và Bộ ảnh phong cảnh và con người các tỉnh phía Bắc.