Thảo Luận Chung Tai nạn do bể lốp xe

Hạng B2
13/11/08
408
832
93
NHÀ TUI
Re:Tai nạn do bể lốp xe

chuyện tai nạn đâu có ai muốn !!!!!!! sao lại phải điều tra chi tiết ??? em hỏi bác đừng giận nha:::xe của cơ quan hay của bác ????+có bảo hiểm mà bác còn lăn tăn cái gì??? đừng điều tra hạch hỏi kỹ quá tội nghiệp anh tài xế

Hạng B2
17/10/06
422
166
43
49
Vũng Tàu
www.facebook.com

Hi các Bác, vài hôm trước đây tại Nha Trang trên đường về quê người nhà em đi xe Zace đã bị tại nạn do bể bánh trước, xe lộn bốn vòng lao xuống ruộng do mất lái. Rất may người chỉ bị thương nhẹ do thắt dây an toàn. Tóm lại để hạn chế tai nạn không đánh có xảy ra, trước khi đi các bác chú ý khâu kiểm tra tình trạng lốp xe, cần thay thế lốp xe theo đúng thời hạn, bơm lốp theo đúng áp suất chỉ dẫn, bơm lốp bằng khí nitơ. Lắp đặt bộ cảm biến hiển thị thông tin áp suất và nhiệt độ nếu các bác có điều kiện.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
13/9/07
14
7
1

Cám ơn các bác đã có nhiều comment về chủ đề này. Thực sự em không lo về thiệt hại vật chất vì tất cả đã cò bảo hiểm lo - Phần trách nhiệm của em - là người quản lý, em chỉ muốn mọi người có bài học kinh nghiệm rút ra từ sự cố này - nếu sự cố do con người, cần có biện pháp ngăn ngừa để hạn chế sự cố tái lặp. Một lần nữa xin cám ơn các bác.

Hạng C
27/8/04
713
6
18
HCM
mail.viettel.vn

Mình lại đặt vấn đề theo hướng khác, có thể do chạy nhanh...tài xế buồn ngũ....hoặc mất lái do tốc độ cao khi vào cua...xe đâm vào cọc tiêu do xe rê ngang - nổ lốp - rồi mới lăn cù ra....Nhưng thật ra tính mạng con người là quí nhất bác à, xe đả có bảo hiểm chịu...bác tài có một bài học nhớ đời - chắc chắn từ nay về sau bác tài sẻ chạy tốt hơn.

Hạng C
28/11/07
612
72
28
Sài Gòn
www.flickr.com

Nổ lốp xe mà quay đầu xe cũng là hy hữu đấy ạ nhưng tai nạn mà đâu có ai nói trước được, trước đây em chạy em Celica cũng bị nổ bánh trái trước đứt làm đôi ruột xe luôn nhưng cũng may là tay lái cứng nên suýt đâm vào con lươn thôi, lúc đó em chạy 100km/h quốc lộ 51.

Lơ Xe
6/6/04
15.562
12.404
113
Vietnam
www.otosaigon.com

Nói chung sau tai nạn thì mà người an toàn là ok rùi, nói về trách nhiệm người tài xế thì bác có thể yêu cầu CA kiểm tra hiện trường.. chắc tốn khá khá. .để mấy chú phán cho mấy câu nguyên nhân xảy ra sự cố. :D

Khi tai nạn xảy ra, việc xử lý tùy theo sự nhạy bén của mỗi người vì lúc đó.. óc chỉ tính phần / giây sẽ làm gì, đối với những tài xe có kinh nghiệm thì họ có những xử lý nhanh hơn như đánh tay lái hay các động tác khác v.v... có người thì cuống lên chỉ biết đạp thắng (nhiều khi nhấn lộn ga) :D.

Hạng D
29/10/03
1.305
365
83
Vietnam

Trong tình huống này thì 99.999% là không control được nếu lái nhanh i.e. > 100km/h. Chỉ nhờ vào may mắn. Năm 1996, khi sang thăm bạn bè ở San Diago, mình lái van chở 9 người đi H.W.1 sang Holywood chơi, đang chạy khoảng 70mph thì lốp sau nổ, xe tức thì quay ngang cả chục vòng, va vào xe trước lane bên phải, lại va vào thành cầu và dừng lại, cả đám bước ra như từ cõi chết về, cả chục xe khác trên đường dừng lại hỏi thăm rối rít vào trấn an, yêu cầu đi hết vào bệnh viện, vài phút sau 4-5 chiếc police và ambu tới rước cả bọn vào BV kiểm tra gần 4 giờ, thế là hủy chuyến đi chơi luôn. Bảo hiểm đền 100% bác ạ. 6 năm sau vẫn còn trợ cấp đi khám vật lý trị liệu + thuốc đấy.

Hạng B2
14/12/07
122
0
16
67
www.chotroi.vn

Tổng hợp các vụ tai nạn kiểu này thì 98 % là do lái xe các bác tài đừng tự ái nhé, phải lấy đây làm bài học để rút KN.
Trước khi lên xe việc đầu tiên của lái xe là phải kiểm tra tất cả cho một chuyến đi xa. Đặc biệt là phanh, Lốp, lái, nhiều khi còn phải xem lại lý lich cũ của nó để xem đến lúc này thì nó sẽ hỏng cái gì. ????!!!!!

Tập Lái
13/9/07
14
7
1

Thông tin mới nhận: bảo hiểm kiểm tra thấy lốp không bể, lái xe báo cáo sai sự thật - Tôi nghĩ 99% là do lái xe ngủ gật. Lái xe này cũng đã có một tiền sự như vậy rồi (nhưng may mắn lần đó xe chỉ lạng phải qua trái mà không gây tai nạn nào).

Hạng D
29/3/07
1.809
728
113
vnexpress.net

Nếu quả thật như vậy thì anh tài xế này đúng là tới số rồi