Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
14/5/08
2.538
21.795
113
Dạo này thấy box Investment mà sale vào rao bán hàng nhiều quá, nhiều lúc em cứ tưởng là box Rao vặt hay 5s nên hôm nay em đưa chủ đề này lên để các bác bóng bàn, cái này cũng có liên quan rất nhiều đến định huớng đầu tư BĐS.

Đây cũng là câu hỏi từ lâu của em mà vẫn chưa có lời giải, số là em rất thắc mắc tại sao người VN luôn thích vào trong khu trung tâm để sống trong khi những khu này thì nhà diện tích nhỏ, hẻm nhỏ, hạ tầng lôi thôi nhếch nhác, ồn ào, môi trường sống rất kém do ít khoảng xanh, tất nhiên em bỏ qua những nhà MT do công việc kinh doanh của họ.

Em thì lại khoái nhà ở xa trung tâm, miễn là gần trạm xe buýt, đường xá phải to để xe hơi vào tận nhà, do giá rẻ nên cùng 1 số tiền em có thể mua diện tích gấp 2-3 lần nhà trong trung tâm, có khoảng xanh (nếu hạ tầng không có thì mình tự làm quanh nhà), có thể xa trung tâm (nếu làm việc ở trung tâm) vài km nhưng với xe bus hay 4B thì cũng chỉ thêm ít phút ngồi máy lạnh.

Có thể do em chưa có gia đình, chưa có con nên suy nghĩ đơn giản thế ? Giả sử em có thì em nghĩ e cũng cho học ở trường làng với cấp mẫu giáo, cấp 1-2 thì trường làng có gì khác trường trung tâm nhỉ ? Chưa kể hiện nay các trường quốc tế ở vùng ven cũng rất đông.

Cám ơn các bác đã đọc và xin mời bóng bàn. Cuối tuần vui vẻ !!!

Hạng D
9/5/10
1.812
3.817
113
Tôi thấy có 2 loại :
loại "cận thị" thì bảo thủ , không khoái phiêu lưu ở vùng đất mới, thích ở 1 chổ nơi chôn nhau cắt rốn, vì vậy ít cơ hội vô mánh
loại "viễn thị" thì ngược lai.

Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất
Các bác có con rồi lo đi chạy vào trường điểm ,trường chuyên ,rồi đưa đón con đi học 12 năm ( một đứa) sẽ thấy ở Việt Nam (nhất là Sài Gòn) cần mua nhà ở trung tâm như thế nào? Nếu ko mua nhà trung tâm thì phải thuê nhà ở trung tâm chứ ko thì con nó mãi mãi đi học trễ hoặc là học trường làng.:D
Em mua ngoại thành chỉ là đầu tư ,chưa có ở vì hạ tầng nó đang như thế

Last edited by a moderator:
Hạng B2
16/5/09
308
42
28
Em thì thấy nếu ở ngoại thành thì vấn đề trường học cho F1 sẽ hơi khó khăn . Nếu cho F1 học trong các trường tốt trong TP thì vấn đề đưa rước F1 là vấn đề khó khăn , còn nếu cho F1 học tại cái trường ngoại ô thì liệu chất lượng có tốt hay không ? ( Trường học công , không tính đến trường quốc tế ) . Đây là vẫn đề em quan tâm nhất vì cũng có đôi lúc em cũng dự tính move ra ngoại thành để ở nhưng chỉ vì vấn đề trường học cho F1 mà em lại thôi .

Em mong nhân được nhiều lời tư vấn của các bác để em tham khảo thêm .

Thân .

vankhanhktpn nói:
Các bác có con rồi lo đi chạy vào trường điểm ,trường chuyên ,rồi đưa đón con đi học 12 năm ( một đứa) sẽ thấy ở Việt Nam (nhất là Sài Gòn) cần mua nhà ở trung tâm như thế nào? Nếu ko mua nhà trung tâm thì phải thuê nhà ở trung tâm chứ ko thì con nó mãi mãi đi học trễ hoặc là học trường làng.:D
Em mua ngoại thành chỉ là đầu tư ,chưa có ở vì hạ tầng nó đang như thế

Viết xong bài mới đọc thấy bài của bác trưởng . Em cũng đồng quan điểm với bác em chỉ quan tâm đến trường học của F1 mà thôi , move ra ngoại thành mà mỗi ngày phải chở F1 vào TP để đi học tính ra quá tội . Mà trường học ở ngoại ô thì em e rằng chất lượng kém lắm .

Last edited by a moderator:
Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM
Em nghĩ nhà ở nội thành thì phù hợp cho các bác làm việc ở nội thành và khi đã ở nội thành thì đương nhiên con cái cũng học ở đó . Còn nếu ko làm việc ở nội thành thì ở ngoại thành em vẫn thích hơn . Hạ tầng ngoại thành bây giờ nhiều khu ko thua nội thành rồi ko phải đường đất , ko đèn đường và lầy lội như xưa nữa . Cái sướng là ít khi nào bị kẹt xe . Bây giờ có việc phải đi trong nội thành giờ cao điểm là em nản chí lắm , vượt quá sự chịu đựng rồi. Còn việc học của F1 ngoại thành vẫn có nhiều trường rất tốt chứ ko lèng èng đâu . Kh đã chú tấm vào việc học hành của F1 thì các bác cũng sẽ kiếm được trường ưng ý . Thằng cháu của em khi thi vào cấp 3 trường Nguyễn Hữu Cầu Hóc môn ( nhà cháu ở quận 12 ) vẫn dư điểm để vào Lê Hồng Phong là 7 điểm . KHi thi Bách khoa cháu cũng thuộc hàng TOP ( 27,5 diểm ) . Trong khi đó ở nội thành cũng nhiều trường không thật sự tốt như mong đợi .
Em đã ở Tân bình ( bùng binh Cộng Hoà ) , Gò Vấp ( Nguyển Oanh ) và Quận 4 ( chung cư H1 Hoàng Diệu ) và giờ là quận 12 ( Thới An ) em vẫn thấy hài lòng với quyết định của mình

VIP CARD MEMBER
14/9/09
811
82
28
51
Đúng vậy các bác .Trường ngoại ô kém lắm . Nhưng move ra ngoại thành sống chúng ta chỉ thõa mãn được điều kiện về môi trường sống . Chứ còn những vấn đề như y tế ( Bệnh viện) , nơi vui chơi cho trẻ em ( nhà thiếu nhi;trung tâm văn hóa) ..thì chắc rằng ngoại Ô không thể bằng được. Em không dám liều mạng để ở ngoại ô ,lỡ khi nữa đêm con đau , vợ đẻ cũng không dám vào BV làng để điều trị.

Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM
thienphuctrans nói:
Đúng vậy các bác .Trường ngoại ô kém lắm . Nhưng move ra ngoại thành sống chúng ta chỉ thõa mãn được điều kiện về môi trường sống . Chứ còn những vấn đề như y tế ( Bệnh viện) , nơi vui chơi cho trẻ em ( nhà thiếu nhi;trung tâm văn hóa) ..thì chắc rằng ngoại Ô không thể bằng được. Em không dám liều mạng để ở ngoại ô ,lỡ khi nữa đêm con đau , vợ đẻ cũng không dám vào BV làng để điều trị.

Bác nói vậy những người ở ngoại ô đều liều mạng hả bác ???Và chắc khi vợ họ đẻ và con họ bệnh thì chết hết rồi chắc . Vậy còn ở tỉnh nữa chắc cũng chết luôn . Trong khi giờ nhiều người ở tỉnh khác đang nhìn môi trường sống của Sài gòn mà tội nghiệp.

Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất
duongxua nói:
thienphuctrans nói:

Bác nói vậy những người ở ngoại ô đều liều mạng hả bác ???Và chắc khi vợ họ đẻ và con họ bệnh thì chết hết rồi chắc . Vậy còn ở tỉnh nữa chắc cũng chết luôn . Trong khi giờ nhiều người ở tỉnh khác đang nhìn môi trường sống của Sài gòn mà tội nghiệp.

Sống đâu quen đó thôi các bác. Ở trung tậm thì ô nhiễm kẹt xe nhưng khổ nỗi các trường to ,trường chuyên ,bệnh viện chuyên khoa,khu văn hóa công cộng ... ông quy hoạch ổng cấp dồn vào trong đó hết thì ở trung tâm vẫn là 1 lợi thế lớn . Nhà cửa đắt đỏ cũng là lý do này.

VIP CARD MEMBER
14/9/09
811
82
28
51
duongxua nói:
thienphuctrans nói:

Xin lỗi bác ,em chỉ nói rằng em không dám liều mạng chứ không phải tất cả những người sống ở ngoại Ô đều liều mạng như Bác nghĩ đâu. Không phải ai cũng chết hết bác ạ . Nhưng Bác chưa thấy hoặc chưa nhận thấy những cái chết oan vì những bệnh ví dụ như đau ruột thừa của bà con . Nói chung điều kiện sống nào phù hợp thì chúng ta lựa chọn ,không nhất thiết phải sống Sài Gòn hay ngoại Ô , đúng kg Bác.

Hạng D
14/11/08
1.908
561
113
Biên Hoà
Ý kiến của các bác đáng để mấy xxx ở trển xem xét và...học hỏi. Quy hoạch đô thị chẳng ra cái giống gì mà lúc nào cũng hô do dân số đổ về trung tâm quá đông. Mấy lão thử quy hoạch thành phố đưa chợ lớn, trường giỏi, bệnh viện ngon ra Thủ Đức, Đồng Nai xem dân ùa về đâu là biết liền.

Status
Không mở trả lời sau này.