Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất
Em chả hiểu những cái xây sau này sao lại ko phân ra xa tí( hay là do chỉ định?) ,như cái Bệnh Viện DHY dược to tổ nằm kế cái Chợ Rẫy. Trung tâm chẩn đoán y khoa cũng cách đó 1km. Chắc khi khám chữa bệnh ko 1 ai trong các bác ko từng vào 1 in 3 chỗ này? Rồi 115 ,Bình dân,Viên Tim...

Last edited by a moderator:
Hạng C
4/12/06
579
15
18
Xin lỗi các bác ở SG , Em mà ai thuê em ở SG em cũng không ở . Vì sao ?
Thứ nhất vì em già rồi , tuổi hưu ở SG đâu biết làm gì . Thứ hai em thấy ở SG sao mà cực khổ quá , ra đường sợ hãi đã đành , ở trong nhà mình cũng ...sợ . Hở ra 1 giây là mất đồ , đậu xe chỗ nào cũng bị ...vịn , lơ là chút xíu là bị bẻ kiếng lột logo . Buồn nhất là tình cảm láng giềng . Ở thôn quê gặp nhau tay bắt mặt mừng , không cà phê cũng ly rượu đế , chí ít nữa cũng đãi nhau ...1 nụ cười . Ở Sài thành văn minh , gặp nhau tỉnh bơ , mặt lạnh lùng băng giá . Đi chơi xa có ai hỏi cũng không dám nói thiệt vì sợ rò rỉ ...thông tin , biết đâu hàng xóm nhập nha thì chết . Vừa rồi nhờ ông bà thương , em tậu cho thằng con trai căn hộ , định đâu đó xong xuôi làm it mâm cơm chào sân chào bãi để làm quen , hỏi ý kiến ông anh ở trển lâu năm , ông cười mà bảo : Chú mày đúng là cốt ...khỉ , người SG không vậy đâu , nghĩ ngợi chi cho nặng lòng .
Trời mưa , quá giang cái " thớt " của bác Khánh tâm sự chút chút . Chúc anh em OS mạnh khoẻ , lái xe an toàn .

Hạng C
2/10/04
757
10
18
55
BGTVT
Suy nghỉ của vợ chồng em may mắn giống nhau:
- Chuyện học của F1: không nhất thiết phải chen vào SG. Xưa nay điểm thi vào đại họccao, học sinh miền trung chiếm đa số. Họ chỉ học trường huyện / tỉnh đó thôi. Vợ chồng em cũng học phổ thông ở tỉnh chứ trường chuyên trường điểm gì đâu ! Ở SG nếu không quản lý tốt, con cái dễ tèo lắm dù cho học trường điểm.
- Chuyện ở: Em có nhà SG nhưng cho thuê, về BD ở . Nhà ở BD có vườn trước làm tiểu cảnh và kiển, vườn sau trồng cây ăn trái, tối vừa xxx vừa ngắm trăng, có nhà riêng cho "vợ hai". Nếu bây giờ em còn ở SG thì phải thuê chổ đậu xe, miễn trông cây, nhà lúc nào cũng đóng cửa, rất dễ mắc bệnh đường hô hấp.
- Chuyện đi đứng: ở tỉnh giờ dường xá tốt hơn SG, không kẹt và ô nhiễm, kễ cả ô nhiễm tiếng ồn. Từ chổ làm về nhà 15 phút .
- Khám chửa bệnh: theo thống kê, trong một năm bệnh cần đi khám bệnh viện cũng không nhiều lần lắm. Nên việc cắn răng lái xe về SG để khám bệnh không phải chuệyn lớn đối với em.
Vì thế ở ngọai thành cho khỏe vợ con và cái thân còm .

Full Sinopharm
25/12/09
2.702
33.325
113
koonjang nói:
Dạo này thấy box Investment mà sale vào rao bán hàng nhiều quá, nhiều lúc em cứ tưởng là box Rao vặt hay 5s nên hôm nay em đưa chủ đề này lên để các bác bóng bàn, cái này cũng có liên quan rất nhiều đến định huớng đầu tư BĐS.

Đây cũng là câu hỏi từ lâu của em mà vẫn chưa có lời giải, số là em rất thắc mắc tại sao người VN luôn thích vào trong khu trung tâm để sống trong khi những khu này thì nhà diện tích nhỏ, hẻm nhỏ, hạ tầng lôi thôi nhếch nhác, ồn ào, môi trường sống rất kém do ít khoảng xanh, tất nhiên em bỏ qua những nhà MT do công việc kinh doanh của họ.

Em thì lại khoái nhà ở xa trung tâm, miễn là gần trạm xe buýt, đường xá phải to để xe hơi vào tận nhà, do giá rẻ nên cùng 1 số tiền em có thể mua diện tích gấp 2-3 lần nhà trong trung tâm, có khoảng xanh (nếu hạ tầng không có thì mình tự làm quanh nhà), có thể xa trung tâm (nếu làm việc ở trung tâm) vài km nhưng với xe bus hay 4B thì cũng chỉ thêm ít phút ngồi máy lạnh.

Có thể do em chưa có gia đình, chưa có con nên suy nghĩ đơn giản thế ? Giả sử em có thì em nghĩ e cũng cho học ở trường làng với cấp mẫu giáo, cấp 1-2 thì trường làng có gì khác trường trung tâm nhỉ ? Chưa kể hiện nay các trường quốc tế ở vùng ven cũng rất đông.

Cám ơn các bác đã đọc và xin mời bóng bàn. Cuối tuần vui vẻ !!!

Em thì chả hiểu cái trung tâm mà bác nói là cái trung tâm gì mà tệ thế. Chứ em ở Q1, hạ tầng tốt lắm bác ạ. Công viên thì Tao Đàn, Thống Nhất, 23/9, Dinh Độc lập, Lê Văn Tám. với mấy cái công viên nhỏ nữa...
Ăn uống thì em đi bộ ra là tha hồ lựa, toàn hàng ngon. Mua sắm thì khỏi phải nghĩ. Đi làm em mất có 5' kể cả gửi xe. Trường học, bệnh viện tha hồ lựa. Khách sạn, sàn nhảy, bar & club kể không hết. Trước của nhà thì toàn mấy em chân dài lượn. Xe cộ thì em thấy nhan nhản RR, Benly, Aston Martin chứ chưa kể đến bọn Porche, Mer hay BMW..

Hạng D
10/7/10
1.155
1.584
113
Tính về 2 phương diện : gần trung tâm , môi trường trong lành thì xếp hạng như sau
Khu Trung Sơn Phú Mỹ Hưng Khu Phước Kiểng, Nhà Bè Quận 2 Quận 9 Bình Chánh [/OL] Từ khu 1 đến khu 3 vẫn có thể cho con học nội thành. Còn các dịch vụ khác thì không thiếu gì cả. Bệnh nằm viện vẫn có thể nằm bất cứ BV nào nội thành, với lại mấy khi bệnh đâu. Mà thật ra bệnh hết hay không còn tùy thuộc vào BS. Bv nào cũng có Bs này Bs kia , Chợ rẫy hay DHYD có khi cũng chẩn đoán trật lất, có khi BV Thủ Đức lại tìm ra bệnh.

Hạng C
14/10/05
849
429
63
Tp. Hồ Chí Minh
Riêng em, ngày xưa chưa đủ tiền thì mua nhà ngoại thành. Giờ phải tính đến con đường tiến về TRUNG TÂM để cho F1 được học hành tốt hơn! Bác nào ở NT, hàng ngày chạy vào TT làm việc thì sẽ biết "nỗi khổ" của cái giao thông ở TP này!

Hạng B2
30/1/08
496
23
28
53
Đúng là chuyện ở trung tâm hay ngoại ô cũng còn tuỳ túi đầy túi vơi. Nhiều tiền mua khu ngon như bác Lục xì thì sướng rồi, suốt ngày nhìn longleg. Kiểu nhà ở khu này mà rộng rãi thì cũng phải 5-7 tỷ mới ở được. Còn bóp mỏng mà chui vô hẻm suốt ngày nghe đám hàng xóm hát karaoke có mà loạn thần kinh. Chuyện học cho F1 là chuyện đau đầu nhất. Vì việc này mà nay em đang tính thuê nhà gần trường cho tiện đưa rước khi mưa gió bất thường đây. 

Em thấy khu trung tâm như vậy OK chứ bác, chỉ có môi trường ô nhiễm khói xe thôi, còn đường xá, điện nước quá tốt, gần bệnh viện, trường xịn, cao ốc Văn phòng, siêu thị hoành tráng. có điều ở trung tâm cái gì cũng đắt hơn, cho thuê nhà cũng giá cao hơn, chi tiêu ,ăn uống cũng đắt đỏ hơn. em nghĩ bác nào hướng nội thì ngoại thành phù hợp, bác nào hạot động nhiều thì trung tâm tốt hơn.

Hạng D
17/3/09
1.086
60
48
53
HCM
Em có 2 đứa con đang tuổi đi học (6, 10), vợ chồng em làm ở Q1 nên cũng bon chen cho chúng học Q1 để đưa đón cho gần và tranh thủ cũng tham gia tiêu cực chạy "trường điểm" cho nó giống người ta. Như mấy bác đã nói để khỏi trễ học trễ làm thì thuê/mua nhà nội thành. Nhiều tiền hơn thì mua thêm nhà ngoại thành cuối tuần ra ở. Thực ra tất cả chỉ giải quyết theo tình thế thôi chứ ai chả muốn khoảng xanh, không gian+ tất tần tật (học/làm đúng giờ, ăn nhậu thuận tiện ...).

Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM
Em cũng có nhà ở nội thành nhưng em đang cho thuê chứ ko ở . Em ngán nhất cai khoảng ngập lụt và kẹt xe phát ốm . Ko biết bao giờ cái lô cốt và cái môi trường nước mới xong cho dân thành phố này bớt khổ :D . Em mà đến tuổi thì em cũng về quê ở giao mấy cái nhà trên này cho tụi nhỏ nó bon chen .

Status
Không mở trả lời sau này.