Status
Không mở trả lời sau này.
ad confirmed
Tập Lái
5/12/06
48
44
18
tuonglahay nói:
@mywebcalls: mới chỉ có bác có quan điểm về f1 giống em. Con em từ mẫu giao cho đến lớp 8 em không tạo 1 áp lực nào, đến lớp 6 khi cần chọn trường, em chỉ chọn trường Lê Quý Đôn (Thủ Đức) với lý do trường này có lịch sử tốt dù cơ sở vật chất kém so với 1 số trường khác trên địa bàn. Đến lớp 9 cháu tự tìm ra cơ hội và thị đậu Trần Đại Nghĩa. Xem ra, cho đến năm f1 14 tuổi thì ở TĐ hay nội thành cũng như nhau.
Nhưng khi f1 đậu Trần Đại Nghĩa thì nhu cầu ở gần nội thành xuất hiện vì quãng đường đi học quá xa.
Ài, xem ra ở đâu cũng tùy vào nhu cầu rất nhiều và f1 là ưu tiên hàng đầu

Em cũng sắp về quận 9 ở đây, bác cho em hỏi trường Lê Quý Đôn ở đâu vậy, từ khu Nam Long Phước Long B tới có xa không? F1 nhà em 3 tuổi, định về q9 ở mà vẫn lăn tăn không biết có chỗ học tốt cho nó không.

ad confirmed
Tập Lái
5/12/06
48
44
18
MYWEBCALLS nói:
Em thì ở Bà Chiểu (B.Thạnh) suốt 29 năm (từ lọt lòng đến khi đi học ĐH luôn rồi đi làm cũng ở B.Thạnh).
Từ cái thời con đường Đinh Bộ Lĩnh và Bùi Đình Túy nó là ruộng mà lúc nhỏ hay đi mò xuống đó bắt ốc (năm 93 thì phải), lúc đó thì em bị xem là khu vực ngoại thành ven đô rồi. Lớn lớn, học cấp 3 (năm 1996-1999) em cũng tự nghĩ từ cái trường Hoàng Hoa Thám của em ra đến Quận 1 chỉ đạp xe đạp có 10phút đi xe máy thì mất 5 phút, chỉ cần qua cái cầu Bông là đến Q.1 rồi mà sao B.Thạnh vẫn bị xem là quận ven đô. Em học hành ở Binh Thanh từ cấp 1 đến lớn thì em thấy chất lượng vẫn OK, nếu sau này F1 em lớn thì em sẽ ko bao giờ tốn tiền cho F1 đi học mất trường có tiếng làm gì vì học hành chỉ cần F1 hiểu biết ở mức độ bình thường như bao đứa trẻ khác, miễn sao mỗi năm 1 lớp bình thường mà thôi, còn con mình có cơ hội thành công sau này hay không thì do chính các bác uốn nắn dạy dỗ chúng nó chứ đâu phải trường học mà thành côgn xã hội thì phụ thuộc vào chỉ số EQ chứ đâu phải IQ đâu mấy bác. F1 của em thì đang mới 3 tuổi thôi, cứ cho nó uống sữa bình thường chẵng phải có DHA or A+ làm gì cho phí tiền (chênh lệch trung bình gần 2tr/tháng lận).. ngày xưa mấy cụ nuôi mình bằng nước cơm pha đường mà vẫn cùi cụi như hôm để nuôi chúng nó mà (em nêu quan điểm nuối F1 1 tý nhé)
Bây giờ thì em chẳng biết quận Bình Thanh duoc xem là quận trung tâm chưa nữa nhưng bản thân em thì làm ăn tích cóp 01 tý thì làm 01 căn nhà nhỏ ở Thủ Đức (khu Sông Đà - cá sấu Hoa Cà). Thủ Đức thì rõ ràng là quận vùng ven rồi nhưng em tính toán thấy thì cũng ko đến nỗi xa, điều kiện buổi trưa thì chạy xe gắn máy ra Quận 1 thì khoảng 15 phút thôi, cách quận Bình Thạnh cũng chỉ 5-10 phút (qua cầu Bình Triệu) nên em ko có cảm giác ở vùng "sâu" vùng "xa".
Em nói ra thì cũng chỉ muốn đưa ra ý kiến của mình khi mua nhà vùng "sâu" vùng "xa" thì mấy bác tính toán quãng đường cách Trung tâm bao nhiêu làm căn cứ và rồi các tiện nghi gần nhất (siêu thị, chợ, Bệnh viện) là bao nhiêu rồi mấy bác quyết định nên mua nhà Trung tâm hay dạt ra vùng ven như em. Tất cả theo tỷ lệ nghich mà thôi nhà trung tâm thì giá cao nên diện tích nhỏ và vùng ven thì ngược lại.. Tương lai thì nó cũng như cái hình ảnh quận Bình Thạnh mà em từng recall ở trên.
Thật lòng về nhà chung cư thì em bị cái cảm giác ngôi nhà ko phải của mình (mong mấy bác mua chung cư đừng giận em), Nhà thì ở chi ít cũng 10 năm hay 20, 30 thậm chí 40,50 năm. Mà chung cư thì càng ngày nó càng xuống cấp do thời gian nên khiến mình ko có cảm giác gắn bó lâu dài, thiếu thiếu cái gì đó bên mình. mặc dù lúc ban đầu thì đầy đủ hạ tầng xung quanh. Mà nói thật lòng mấy bác nào làm bên xây dựng cũng biết, chúng ta cũng đâu tin tưởng vào chất lượng xây dựng của mấy chủ đầu tư (cho dù là chung cư cao cấp), phải đợi 5 -10, 20 năm mới khẳng định chất lượng. Chính mấy cái tâm lý này mà khiến em quyết ở dưới đất chứ ko muốn lên chung cư.

Em thích cách nghĩ của bác. F1 nhà em chỉ cần ăn tốt, chơi vui vẻ là được rồi, học vừa vừa thôi. Em đang ở chung cư, đối diện trường Đống Đa quận BT. Nhiều em lớp 7,8 mà đã ôm nhau xà nẹo rồi. Nhiều đứa còn chui vào cầu thang chung cư phê thuốc nữa. Trẻ con thì theo bạn bè, nhìn mấy bạn mới cấp 2 mà như vậy thấy nản quá. Em định về q.9 ở, không biết trường làng ở đó có bị vậy không.

Hạng D
10/11/07
4.987
25
0
HCM
www.esoft-vn.com
@ad: Q9-TĐ thì xa khoảng 7km cũng không thành vấn đề. Q9 có trường Nguyễn Huệ rất tốt, còn Lê Quý Đôn - TĐ thì ngay trên đường Võ Văn Ngân, đối diện Triumph. Trường được coi là tốt nhất TĐ là Bình Thọ thì chất lượng giáo viên thua LQĐ.

Hạng C
20/9/08
521
21
18
51
Em ko có tiền nhiều để mua nhà ở TT quận 1, 3 hay Phú Nhuận và chọn cho mình nơi vừa túi tiền là Hóc Môn nhưng khi về đây rồi mới thấy cuộc sống nó thanh bình. Hằng ngày đi làm ở Q7 đi đường ngoài vành đai thật là thảnh thơi, f1 đi học ngay trường điểm của quận, em nói thật chứ bác nào có dịp xuống xem trường Bùi Văn Ngữ ở Bà Điểm- Hóc Môn rồi so sánh xem ở nội thành có bao nhiêu trường có cơ sở vật chất như thế?

Hạng D
7/5/10
4.666
21.052
113
Vì điều kiện giao thông, ở càng xa nội thành thì rủi ro về gia thông càng cao (chủ yếu là kẹt xa, tai nạn...)

Hạng D
6/12/07
1.353
14.574
113
Yamahamvui nói:
Em ko có tiền nhiều để mua nhà ở TT quận 1, 3 hay Phú Nhuận và chọn cho mình nơi vừa túi tiền là Hóc Môn nhưng khi về đây rồi mới thấy cuộc sống nó thanh bình. Hằng ngày đi làm ở Q7 đi đường ngoài vành đai thật là thảnh thơi, f1 đi học ngay trường điểm của quận, em nói thật chứ bác nào có dịp xuống xem trường Bùi Văn Ngữ ở Bà Điểm- Hóc Môn rồi so sánh xem ở nội thành có bao nhiêu trường có cơ sở vật chất như thế?

em cũng có miếng đất ở Bà Điểm, hy vọng sẽ suôn sẻ để làm hàng xóm với bác!

O.S.P.D
29/8/08
1.405
28
38
DAO HOA DAO
www.vnexpress.net
ck07ctm nói:
Vì điều kiện giao thông, ở càng xa nội thành thì rủi ro về gia thông càng cao (chủ yếu là kẹt xa, tai nạn...)

Em thấy ngược lại mới đúng bác ơi ! Càng vô nội thành càng kẹt ! Khói, bụi hít cả ngày ! Tai thì nó cứ có tiếng ì ì ,ầm ầm .... cả đêm , Hồi mới dọn ra ngoài tối em nằm mãi mới ngủ được vì thấy nó lạ quá :D Nghĩ một hồi mới hiểu là vì cái âm thanh nền mình nghe mấy chục năm nó kg còn nữa ,im ắng quá ,thỉnh thoảng nghe dế kêu to như thổi kèn :D

Giờ thì em vô nội thành thì em chỉ có nhậu cho xỉn thì mới ngủ được bác ơi ! hại đủ thứ ! :confused:

Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất
dongtahdsu nói:
ck07ctm nói:

Em thấy ngược lại mới đúng bác ơi ! Càng vô nội thành càng kẹt ! Khói, bụi hít cả ngày ! Tai thì nó cứ có tiếng ì ì ,ầm ầm .... cả đêm , Hồi mới dọn ra ngoài tối em nằm mãi mới ngủ được vì thấy nó lạ quá :D Nghĩ một hồi mới hiểu là vì cái âm thanh nền mình nghe mấy chục năm nó kg còn nữa ,im ắng quá ,thỉnh thoảng nghe dế kêu to như thổi kèn :D

Giờ thì em vô nội thành thì em chỉ có nhậu cho xỉn thì mới ngủ được bác ơi ! hại đủ thứ ! :confused:

Em nghĩ ngoài cái đảo đào hoa nào đó bác đang ở :p ,chứ như bi giờ chỗ nào cũng ồn nếu nhà ở mặt đường lớn.

O.S.P.D
29/8/08
1.405
28
38
DAO HOA DAO
www.vnexpress.net
vankhanhktpn nói:
dongtahdsu nói:
ck07ctm nói:

Em nghĩ ngoài cái đảo đào hoa nào đó bác đang ở :p ,chứ như bi giờ chỗ nào cũng ồn nếu nhà ở mặt đường lớn.

Lâu rồi không có dịp
với bác Khánh ! Hôm nào hưỡn ,em đem ghe bầu vô Phan Đình Phùng rước bác ra Đảo em nhắm tí mồi bác hen
:D

A1
14/12/03
2.555
4.305
113
Yamahamvui nói:
Bác nói sao ý chứ.
Em là em mê mấy căn nhà ở trung tâm Q3 lắm. Khu sang trọng thì hông dám mơ chứ em cực thích khu cưu xá Đô Thành vì đường xá yên tĩnh, mát mẻ, lại gần đủ thứ trường chợ và BV.

Status
Không mở trả lời sau này.