Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
9/6/10
404
0
0
em cũng ở nội thành (quận Phú Nhuận, khu Phan Xích Long), tiện đủ mọi bề, nhưng cái được nhất là ở những điểm sau:
- được hít khói bụi liên tục
- khuya được xem đua xe và bão đêm (1 tuần 3 lần)
- được nghe nhạc vũ trường miễn phí từ các quán cafe gần nhà
....ôi sung sướng quá các bác ạ, em yêu nội thành vì em có 1 sức khỏe cực tốt, đá banh cực khỏe,hehehehehe

Hạng D
24/2/04
2.574
3.250
113
Vietnam
trungnghia nói:
hoaiphong99 nói:
Chuyện của em:
Em có cái nhà ở GV, năm 2008 F1 vào lớp 1, quan điểm của em kiểu gì cũng cho F1 học trường công - gần chổ em làm để dể đưa đón (cũng chẳng cần trường điểm vì cấp 1 các cháu nên được chơi mà học thì hay hơn còn trường quốc tế xịn thì em chẳng kham nổi, mà quốc tế làng nhàng thì thui cứ trường công cho nó lành).
Sáng mới 5giờ đã phải dựng con dậy, 5h20 xuất phát, chạy từ GV về tới quận 11 hết 45phút, hôm nào mà đi trể tí là coi như xong phim. Về đến nơi thấy con người ta chong chảy, ăn sáng vui vẻ, con mình mặt mày xụi lơ (F1 nhà em nó bị say xe nữa mới đau), ăn sáng bữa được bữa ói ra hết.:(
Chiều 4h30 đón con, nhưng 5h mới về được, trần ai vượt qua khỏi mấy đám kẹt xe cũng phải 18h mới vè đến nhà - hôm nào xui là thời sự xong mới thấy mặt:mad:, loay hoay tắm rửa, cơm nước tí là hết giờ.
Trước thì chiều em còn gặp được bạn bè, khách hàng giờ coi như bỏ hết.
Thui cắn răng làm cái chung cư cho rùi, 6h sáng dậy vệ sinh ăn sáng, 6h45 đi bộ đến trường được (cách trường có tí xíu), chiều tranh thủ chạy về đón con về nhà, rùi đi vô tư:D.
Nếu hệ thống giao thông tốt thì em cũng ra ngoại ô ở cho nó sướng, nhưng cái đó chắc phải đến đời f1 thì may ra, thế nên hiện tại cứ phải ở nội thành cái đã.
Sao khôgn xin học cái trường gần nhà?????
Hic, cái trường đúng tuyến ở gần nhà nó bèo hơn con cá kèo, mà không có ai đưa đón, chiều 16h30 là tan trường mà phải 18h em mới chạy về được.

Hạng D
27/4/09
1.535
8
38
50
FireHorse nói:
em cũng ở nội thành (quận Phú Nhuận, khu Phan Xích Long), tiện đủ mọi bề, nhưng cái được nhất là ở những điểm sau:
....ôi sung sướng quá các bác ạ, em yêu nội thành vì em có 1 sức khỏe cực tốt, đá banh cực khỏe,hehehehehe

Nhưng mà khu này ngon mà bác ....... tại bác cố ở nên mới thấy vậy thôi.

Hạng F
2/12/06
5.629
802
113
Em ở chung cư khu Tân Định Q1, đi bộ đi làm, trưa về nhà thăm thằng nhóc. Bà xả em đi làm ngoài Lê Lợi, đi xe máy mất 10p (hồi ở GV, p3 cách ngã tư Phú Nhuận 3km chứ xa xôi gì đâu, mà đi mất 45p)
Năm ngoái em mua thì thằng bạn em la làng, kêu sao mày bỏ nhiêu đó tiền mua chung cư làm j, cầm tiền đó ra mua đc cái nhà 1 trệt 1 lầu khu GV, Bình Thạnh rộng rãi hơn...
Bữa nay, nó gặp em than trời, nói ngày nào tao cũng mất 2-3h trên đường từ Sở về nhà ở GV. Và nó đã mua chung cư làm hàng xóm của em...

Hạng C
20/11/09
678
65
28
52
KCN Sóng Thần, Bình Dương
@bác firehorse cũng ở khu MN này à. Em cũng đang ở khu này, mặt tiền PXL, đối diện cây xăng mới mệt chứ, đua xe suốt đêm không ngủ được. Mai em sẽ làm cái biển cho thuê nhà dọn đi chỗ khác ở cho nó lành. Đi thì chỉ tiếc mấy em gái xinh tuơi khu cafe MN thôi :D

FireHorse nói:

Hạng D
27/4/09
1.535
8
38
50
dinle nói:
@bác firehorse cũng ở khu MN này à. Em cũng đang ở khu này, mặt tiền PXL, đối diện cây xăng mới mệt chứ, đua xe suốt đêm không ngủ được. Mai em sẽ làm cái biển cho thuê nhà dọn đi chỗ khác ở cho nó lành. Đi thì chỉ tiếc mấy em gái xinh tuơi khu cafe MN thôi :D

FireHorse nói:

@dinle: Bác muốn cho thuê thiệt thì pm cái chi tiết e nhé. E cũng đang cần "bành trướng" ra phú nhuận đây :)

Hạng C
20/11/09
678
65
28
52
KCN Sóng Thần, Bình Dương
@củ cải: em nói thật đấy bác ạ. Số là mẹ già em có 2 căn khu này
1/ 8x16m, BT 2 lầu - giá thuê chắc khoảng $4000/tháng gì đó.
2/ 4x16m, NP 4 lầu - mẹ em đang tính bán chứ không cho thuê
hồi trước thây đường PXL này đẹp quá, bồn cây giữa, hai hàng cây 2 bên rất thơ mộng nên nhà em mới mua tới 2 căn khu này. Giờ sắp thông cầu Hoàng Hoa Thám (Cầu bông 2) nên khu này nó trở nên tâp nập kinh luôn, ở ồn chịu không nổi.

Hạng D
24/2/04
2.574
3.250
113
Vietnam
sonnguyen nói:
Em ở chung cư khu Tân Định Q1, đi bộ đi làm, trưa về nhà thăm thằng nhóc. Bà xả em đi làm ngoài Lê Lợi, đi xe máy mất 10p (hồi ở GV, p3 cách ngã tư Phú Nhuận 3km chứ xa xôi gì đâu, mà đi mất 45p)
Năm ngoái em mua thì thằng bạn em la làng, kêu sao mày bỏ nhiêu đó tiền mua chung cư làm j, cầm tiền đó ra mua đc cái nhà 1 trệt 1 lầu khu GV, Bình Thạnh rộng rãi hơn...
Bữa nay, nó gặp em than trời, nói ngày nào tao cũng mất 2-3h trên đường từ Sở về nhà ở GV. Và nó đã mua chung cư làm hàng xóm của em...
Hi hì, có đồng minh rùi.
, chưa tính đến chuyện một tháng tiết kiệm được khá khá tiền xăng nữa:D

Hạng B2
15/3/09
430
10.713
93
www.youngpos.com
Em thì ở Bà Chiểu (B.Thạnh) suốt 29 năm (từ lọt lòng đến khi đi học ĐH luôn rồi đi làm cũng ở B.Thạnh).
Từ cái thời con đường Đinh Bộ Lĩnh và Bùi Đình Túy nó là ruộng mà lúc nhỏ hay đi mò xuống đó bắt ốc (năm 93 thì phải), lúc đó thì em bị xem là khu vực ngoại thành ven đô rồi. Lớn lớn, học cấp 3 (năm 1996-1999) em cũng tự nghĩ từ cái trường Hoàng Hoa Thám của em ra đến Quận 1 chỉ đạp xe đạp có 10phút đi xe máy thì mất 5 phút, chỉ cần qua cái cầu Bông là đến Q.1 rồi mà sao B.Thạnh vẫn bị xem là quận ven đô. Em học hành ở Binh Thanh từ cấp 1 đến lớn thì em thấy chất lượng vẫn OK, nếu sau này F1 em lớn thì em sẽ ko bao giờ tốn tiền cho F1 đi học mất trường có tiếng làm gì vì học hành chỉ cần F1 hiểu biết ở mức độ bình thường như bao đứa trẻ khác, miễn sao mỗi năm 1 lớp bình thường mà thôi, còn con mình có cơ hội thành công sau này hay không thì do chính các bác uốn nắn dạy dỗ chúng nó chứ đâu phải trường học mà thành côgn xã hội thì phụ thuộc vào chỉ số EQ chứ đâu phải IQ đâu mấy bác. F1 của em thì đang mới 3 tuổi thôi, cứ cho nó uống sữa bình thường chẵng phải có DHA or A+ làm gì cho phí tiền (chênh lệch trung bình gần 2tr/tháng lận).. ngày xưa mấy cụ nuôi mình bằng nước cơm pha đường mà vẫn cùi cụi như hôm để nuôi chúng nó mà (em nêu quan điểm nuối F1 1 tý nhé)
Bây giờ thì em chẳng biết quận Bình Thanh duoc xem là quận trung tâm chưa nữa nhưng bản thân em thì làm ăn tích cóp 01 tý thì làm 01 căn nhà nhỏ ở Thủ Đức (khu Sông Đà - cá sấu Hoa Cà). Thủ Đức thì rõ ràng là quận vùng ven rồi nhưng em tính toán thấy thì cũng ko đến nỗi xa, điều kiện buổi trưa thì chạy xe gắn máy ra Quận 1 thì khoảng 15 phút thôi, cách quận Bình Thạnh cũng chỉ 5-10 phút (qua cầu Bình Triệu) nên em ko có cảm giác ở vùng "sâu" vùng "xa".
Em nói ra thì cũng chỉ muốn đưa ra ý kiến của mình khi mua nhà vùng "sâu" vùng "xa" thì mấy bác tính toán quãng đường cách Trung tâm bao nhiêu làm căn cứ và rồi các tiện nghi gần nhất (siêu thị, chợ, Bệnh viện) là bao nhiêu rồi mấy bác quyết định nên mua nhà Trung tâm hay dạt ra vùng ven như em. Tất cả theo tỷ lệ nghich mà thôi nhà trung tâm thì giá cao nên diện tích nhỏ và vùng ven thì ngược lại.. Tương lai thì nó cũng như cái hình ảnh quận Bình Thạnh mà em từng recall ở trên.
Thật lòng về nhà chung cư thì em bị cái cảm giác ngôi nhà ko phải của mình (mong mấy bác mua chung cư đừng giận em), Nhà thì ở chi ít cũng 10 năm hay 20, 30 thậm chí 40,50 năm. Mà chung cư thì càng ngày nó càng xuống cấp do thời gian nên khiến mình ko có cảm giác gắn bó lâu dài, thiếu thiếu cái gì đó bên mình. mặc dù lúc ban đầu thì đầy đủ hạ tầng xung quanh. Mà nói thật lòng mấy bác nào làm bên xây dựng cũng biết, chúng ta cũng đâu tin tưởng vào chất lượng xây dựng của mấy chủ đầu tư (cho dù là chung cư cao cấp), phải đợi 5 -10, 20 năm mới khẳng định chất lượng. Chính mấy cái tâm lý này mà khiến em quyết ở dưới đất chứ ko muốn lên chung cư.

Last edited by a moderator:
Hạng D
12/12/03
2.829
4.062
113
Vietnam
E thích ở nội thành vì tiện đi lại cộng sử dụng các dịch vụ giải trí như ăn nhậu, cà phê...và thích cuộc sống nhộn nhịp ở nội thành

Status
Không mở trả lời sau này.