Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi TẠI SAO HAY DÙNG SUBWOOFER TRÊN XE

Hạng B1
7/7/05
79
1
6
RE: TẠI SAO HAY DÙNG SUBWOOFER TRÊN XE

Em có thắc mắc về cách chọn tần số cắt cho loa Sub khi lắp cho xe Zace của bác Trongdat. Theo em hiểu tần số cắt là tần số mà loa Sub sẽ tái tạo từ tấn số đó trở xuống. Ví dụ chọn tần số cắt 120Hz thì loa Sub sẽ tái tạo dải tần từ 120Hz xuống tần số mà loa Sub đó có khả năng tái tạo. Như thế nếu chọn tần số cắt là 120Hz thì dải tần từ 80Hz trở xuống cũng sẽ được loa Sub đó tái tạo (nếu loa Sub đó có khả năng tái tạo tần số thấp hơn 80Hz). Vậy nếu có phát sinh tiếng ù ù thì việc chọn tần số cắt là 120 Hz cũng không giải quyết được, đôi khi chọn tần số cắt 80Hz có khi lại khả quan hơn. Ở các loa Sub thiết kế sử dụng trong gia đình có phần chỉnh Phase, không biết Sub trên ô tô có thiết kế không, nếu có theo em chỉnh phase có thể sẽ trợ giúp được phần nào. Em hiểu thế có gì nhầm lẫn không?

Trích đoạn: lada2107

Em có thắc mắc về cách chọn tần số cắt cho loa Sub khi lắp cho xe Zace của bác Trongdat. Theo em hiểu tần số cắt là tần số mà loa Sub sẽ tái tạo từ tấn số đó trở xuống. Ví dụ chọn tần số cắt 120Hz thì loa Sub sẽ tái tạo dải tần từ 120Hz xuống tần số mà loa Sub đó có khả năng tái tạo. Như thế nếu chọn tần số cắt là 120Hz thì dải tần từ 80Hz trở xuống cũng sẽ được loa Sub đó tái tạo (nếu loa Sub đó có khả năng tái tạo tần số thấp hơn 80Hz). Vậy nếu có phát sinh tiếng ù ù thì việc chọn tần số cắt là 120 Hz cũng không giải quyết được, đôi khi chọn tần số cắt 80Hz có khi lại khả quan hơn. Ở các loa Sub thiết kế sử dụng trong gia đình có phần chỉnh Phase, không biết Sub trên ô tô có thiết kế không, nếu có theo em chỉnh phase có thể sẽ trợ giúp được phần nào. Em hiểu thế có gì nhầm lẫn không?
Chào Anh !
Em trích nguyên văn các phần anh hỏi, em nghĩ thế này nhé: - Loa sub trong gia đình thì phần chỉnh phase và loa sub trên ô tô cũng có phần chỉnh phase anh ạ, nhưng anh để ý nhé, nó sẽ chỉnh từ 0-180 độ, tức là nó sẽ dịch pha đi giữa loa chính và loa sub một khoảng thời gian là nhiêu đó là do anh chỉnh, rõ hơn một chút là khi loa chính đã thể hiện dải âm trầm, nếu anh để ở 0 đọ thì loa sub cũng trùng pha với loa chính, điều gì sẽ xảy ra khi anh dịch pha 180 độ? Cũng có loại chỉnh pha bằng 1 công tắc gạt, nếu anh xem sơ đồ mạch anh sẽ biết là họ đặt cố định chỉ có o độ hoặc 180 độ, anh cứ thử là rõ ngay.
- Câu hỏi của anh về chọn tần số cắt, em nhắc lại, nếu anh xem sơ đồ của phần mạch công suất dành cho sub anh hiểu ngay mà, em lại không có ý định phân tích sơ đồ đó trong diễn đàn này, trong khuôn khổ này em chỉ đưa ra cái kinh nghiệm khi thực hành mà em đã trải qua khi em sửa chữa những amply dạng đó thôi anh ạ, còn nếu chưa phù hợp thì ta phải chỉnh sao đó cho đến khi vừa tai ta nhất, âm thanh và màu sắc là do cảm nhận của mỗi người, cái em đưa ra là mang tính chất định tính, không định lượng, phần còn lại phải do thực tế công việc giải quyết . Mấy lời mạo muội , mong anh góp ý thêm cho em!

Hạng B2
4/9/05
347
3
18
57
Ha Noi
www.scosche.com

Trích đoạn: lada2107

TẦN SỐ CẮT
Chào Bạn,
Mình có ý kiến như sau
Tần số cắt không quyết định tiếng ù
Tiếng ù do Màng bass tái tạo Âm Thanh Không dứt khoát ,có quán tính cơ
Có thể do những Nguyên nhân sau:
1/Tín hiệu vào quá lớn
2/Nguồn không đủ,Địa không đủ,
3/Amply không đủ Công Suất

Bạn đề cập đến Phase rất hay
Nhưng phase chỉ là để chỉnh nghe tiếng Bass của loa trùng với Sub thôi
Âm thanh Ô tô có thiết kế trên Sub 0 hoặc 180 Độ ,Crossover chỉnh từ 0 Độ đến 180 Độ

Tập Lái
19/10/04
13
0
0

SX năm 2004 bác ạ, mong bác tư vấn giúp. Xin cảm ơn bác

Hạng B2
4/9/05
347
3
18
57
Ha Noi
www.scosche.com

Trích đoạn: gere75

SX năm 2004 bác ạ, mong bác tư vấn giúp. Xin cảm ơn bác
Chào Bạn,
Xe của bạn Tiếng rất hay
Không phải thay gì
Chỉ Lắp thêm màn hình thôi

Hạng B1
12/7/05
78
0
0
otosaigon.com

@ bác trọng đạt em đã PM cho bác rồi chắc bác không nhận được.
nếu xe của em thay 4 loa trên 4 cánh + 4 loa tép (có cần 4 không hay chỉ cần 2) + 1 sub theo như bác là âm ly đi kèm +màn hình âm ly để mà nghe không ù ù như các bác đang bàn luận thì thiệt hại khoảng bao nhiu. À mà bác cho chi tiết thông số kỹ thuật luôn thì tốt (loa bao nhiêu inch, hiệu kenwood hay..., công suất)
Em thì không rành về phần này lắm mong các bác tư vấn giúp

Hạng B1
7/12/04
57
1
8

Bác TRONGDAT có cửa hàng không nhỉ ? cho tôi xin địa chỉ, số ĐT để tuần sau vác con Zace qua lắp thêm vài cái loa

Cám ơn

P/s : HN thôi nhé

Tập Lái
4/10/05
6
0
0

Chào bác thanh tùng em là lính mới,vào 4 rum thấy các bài bác viết về âm thanh hay quá,em đã đặt được E 280 em định khi lấy xe sẽ đầu tư khoảng 10 nghàn usd để nâng cấp hệ thống âm thanh ,bác có thể tư vấn cho em nên làm thế nào cho thật hoàn hảo
em ở hn
cho em hỏi chút chỗ bác chỉ bán đồ hay có cả lắp,bác có thợ làm xe mec không em sợ mấy người không làm quyen lắm trước em đi E240 có đi lắp thêm ổ dvd mà thợ cho em từ 8h đến tối mịt
cảm ơn bác trước nhé chờ thông tin tư vấn của bác