Hạng B2
16/10/06
424
4
18
51
HCM
RE: Tập xe ở Củ Chi - Các bác giúp em - Chim cú quá

Bây giờ em thấy thi khó quá, chứ hồi năm 1997 em đi thi dễ hơn nhiều. Hồi đó còn chạy xe Jeep làm gì có chỉnh ghế các bác, canh cái nóc capô cũng bị trật. Ông thầy bắt mấy đứa bạn em đặt cằm vào vô lăng rồi canh theo nắp capô, thế là đậu rào rào.

Cuối cùng chỉ có 1 tên rớt vì lý do lãng nhách: nhai chewing gum. Mấy ông giám thị nói với nhau: nhìn cái mặt nhai nhai thấy ghét, cho rớt luôn ...

Hạng D
24/11/06
3.931
19.604
113
Vietnam

Ở Củ Chi em thấy có rất nhiều bác thi bài lên dốc dừng lại dùng phanh tay, sau đó đạp lút ga rồi nhả phanh + côn, hết 50% các bác là sợ quá giật mạnh phanh tay, nhưng sau khi muốn đi kéo hoài mà nó ko nhả ra, thế là tắt máy hay toi luôn.

Bản thân em thì dừng dốc như thế ko nên dùng phanh tay, vì như thế sẽ không chủ động ( trong thực tế).Mục đích chính của bải thi này là ko để các bác trôi xe khi ừng ở đường dốc ( cao hay thấp đều bị trôi như nhau :)) . Theo em ,chỉ dùng phanh tay khi dừng hẳn hoặc ........drift hay làm U-turn.

Hạng D
10/4/08
1.686
2.350
113

nói thi bằng lái ko coi ra gì thì cũng chưa chắc đúng.Nhiều khi vẫn run .Giống như học đại học có những môn ko biết gì , đi thi biết rớt chắc thế mà vẫn run :D .Nhưng bác cũng đừng lo quá. Cần gì 100 điểm.như em 90 thui cũng tốt rồi.Hình như em bị cái vụ cán vạch khi canh bánh này nè ;)

13/3/08
184
1
0

Bác cho em hỏi bác học trường nào mà cho đi đa lạt vậy, em học ở trường TN, mấy thầy nói qui định bây giờ không cho chạy trong nội ô Sg, còn chuyện đi tỉnh do xe xì cút nên không dám đi ... e định học hết giờ ở trường này sẽ đăng ký học thêm mấy giờ nữa nhưng k biết có trường nào cho chạy trong nội ô k?
Trích đoạn: eric_dn

Chẳng bao giờ nghĩ đến chuyện có ngày mình lại đi mua xe hơi vì em nghĩ là em không cần tới nó. Từ ngày có thêm thằng cu thứ hai thì em thấy ban căng quá. Đi đâu cũng tống 3, vợ cả, cậu cả rồi cậu ba. Nồi cơm điện đụng nhau lốp cốp, vì thế em mới nghĩ ra là mình cần mua xe hơi. Mà em đã biết lái xe thế nào đâu. Nên em mới phải đi học.

Em học lái xe từ trước Tết Mậu Tý. Tính em cẩn thận, không bỏ sót giờ học nào nên cuối cùng chạy xe cũng OK lắm. Hai thằng học cùng lớp với cả thầy dạy lái xe ôm xe Zace chạy Đà Lạt 1 chuyến. Leo đèo Bảo Lộc ầm ầm. Sau 4 tháng học, thầy cho xuống núi. Thầy bảo em chạy rất cẩn thận, OK rồi, về đợi ngày thi tốt nghiệp rồi thi sát hạch nữa là rước vợ 2.

Tuần rồi thầy bảo lên trường đăng ký thi tốt nghiệp ở Củ Chi. Bận việc quá lên trễ, thế là bị xếp vào giờ từ 18h - 19h. Thôi thì cũng được. Mình đi sau thì ráng chịu vậy.

Chiều nay mới hơn 16h 1 tí, em đã đi Củ Chi rồi. Lên tới nơi thì hơn 17h 1 tẹo. Đứng chơi 1 lúc đến 17h30 thì thôi chết rồi. Trời chuẩn bị đổ mưa, tối hù hù. Em thì bị cận tới 2 nhát. Thế nên nhìn nó cứ mờ mờ chả rõ ràng gì sất. Đến 18h kém 15' thì thầy bảo lên xe số 5, ngồi xem hành trình của mấy bác trước lái. Em lên ngồi xem được 1 vòng, thấy cũng OK.

18h05 xe về đến vạch xuất phát thì đổi lái cho 1 bác khác. Thế là em lại xuống để chờ. Chờ 1 lúc thì thấy xe số 15 về. Thầy bảo lên xe số 15 chạy. Lên xe thì đề không nổ. Xe hết bình. Thế mới a kay chứ. Mấy thầy xúm vào đẩy, xe nổ. Em lên chạy.

Dừng xe cho gà đi bộ, đề pa trên dốc ngon lành cành đào. Xuống dốc tới hàng đinh thì có chuyện. Mọi khi ở trường em toàn tập theo kiểu nhìn bình nước hoa trên xe canh với vạch vẽ sẵn phía trước. Giờ em cũng làm thế thì thầy ngồi bên bảo cán vạch rồi. Mà thật, cán vạch rồi các bác ạ. Chim cú thế. Em loay hoay tính xem lại thì nó lại trừ xừ tiếp 5 điểm nữa. Thôi em té liền.

Các bác giúp em chổ này 1 phát : Ở Củ Chi thì mình canh thế nào ạ ? Em toàn canh theo bình nước hoa trên xe như học ở trường. Thế mà không được mới chim cú chứ. Thế này thì em phải lên đăng ký thêm 2 giờ nữa để giải quyết cái sự vụ này. Ban căng quá :mad:

Các bài khác thì không có vấn đề gì. Đến đoạn tăng tốc thì thầy bảo em vào bài tăng tốc, vào số 2 đạp lút ga, chừng nào thấy bảng 20 thì thắng đứng. OK ngay. Em tăng tốc mới được 1 tẹo thì thấy ngay cái bảng 20 trước mặt. Quái sao nhanh thế nhỉ. Thầy ngồi bên không nói gì thế là em thắng đứng luôn. Em thắng rồi thì thầy mới la oai oái. Không phải cái số 20 này, số 20 đỏ đằng kia em ơi. Thôi xong rồi. Em cà cuống nhả côn thắng tính dấn ga thì xe tắt máy.

Đoạn này mới chán vãi, em đề xe không nổ được. Hết bình. Thầy đề cũng không xong. Giữa đường không biết làm thế nào. Em lại phải xuống đẩy. Mà rõ khổ, em có phải lực sỹ như bác Lý Đức đâu. Em đẩy 3 lần không nổ. Chân nó run vì mỏi. Mồm thì há hốc. Em chịu. Thầy nhìn em khổ quá mà cũng chẳng biết làm sao. Chờ 1 chút thì có xe tới nhờ đẩy. Nổ xe, em lên xe ngồi bên thầy chạy thẳng về luôn. Xem như em tèo. Về đến nơi thì xe lại tắt máy. Thế là các thầy bảo thôi cất luôn con xe đó luôn cho rồi. Em xuống xe, mồ hôi mẹ mồ hôi con tranh nhau ra, em lau không kịp. :mad:

Mấy thầy bảo chờ chút, để chờ xe khác về em đi tiếp. Chờ 1 lát đến 18h40 thì có xe số 3 về. Em lại leo lên đi tiếp vòng nữa. Nói thật với các bác, lúc này chân em run vì mệt do đẩy xe, chẳng kiểm soát được. Nhưng thôi cũng ráng làm vòng nữa để tốt nghiệp cho rồi. Thầy lúc này để em chạy 1 mình luôn.

Hai chân run vì mệt không kiểm soát được, dừng cho gà đi bộ hơi non 1 tẹo, em mất 5 điểm. Chán vãi. Nhưng ráng kiểm soát 2 chân, em đề pa ngang dốc ngon. Lần này em chim cú cái vụ hàng đinh, ráng canh theo bình nước hoa 1 lần nữa xem sao thì vẫn tèo 5 điểm. Các bài khác thì em ngon lành cành đào. Em về đích hoàn thành bài tốt nghiệp với 90.

Cuối tháng 6 em mới thi sát hạch chính thức. Từ giờ cho tới lúc đó chắc em lại phải xuống tập thêm cái vụ vạch đinh. Em thi xe zace, các bác chỉ em chổ này với nhé. Canh theo cái gì các bác ơi ? :( Em đa tạ các bác. :D

Tập Lái
29/4/08
2
0
0
otosaigon.com

lúc trước em cũng thi ở củ chi đó lúc đầu thì chạy cứ cán làn đinh hoài à sao đó hỏi mấy thầy thì chỉ cho 1 tuyệt chiêu khi bác vào làn đinh thì bác nhìn từ xa là vỉa hè thì ở trên đó có 1 cái xẹo rất bự và canh theo đó và chai nước hoa ở trên xe cho thẳng hàng với nhau là ok cứ thế là phang là từ đó em chạy vô tư đúng là hên thiệt k có mấy thầy là em tiêu luôn rồi bác ạ