Hạng D
27/7/08
2.954
87
48
Saigon
Xin phép bác HT pqminh7777 cho em được mở cái thớt này để cùng truyền đạt thông điệp ra cộng đồng:
"Tại sao TFC thành lập ra không phải để ăn chơi nhậu nhẹt mà chuyên đi du lịch dã ngoại kết hợp công tác xã hội nhiều đến vậy?"

(Hiện tại, em chỉ để topic này trong TFC room, nếu được sự đồng ý của mọi người, sẽ đưa ra box Public, cảm ơn.)

Em xin phép được thể hiện thiển ý của em trước:
1. Hầu hết (chứ không phải tất cả) chúng ta đều có xe bốn bánh, một dấu hiệu cho xã hội biết được rằng chúng ta đang nằm ở phần trên của xã hội trong khi toàn xã hội có mức thu nhập trung bình trên đầu người của năm 2008 chỉ là 600 USD một năm. Do đó, chúng ta đang thụ hưỡng những gì em cho là đẹp, là tốt, là an toàn, là phần hơn của xã hội.
2. Em dám cam đoan chắc chắn rằng thu nhập của chúng ta hiện tại không ai dưới mức trung bình của xã hội. Chí ít cũng phải từ 100 USD một tháng hay 1200 USD một năm, gấp hai lần mức thu nhập bình quân đầu người của năm 2008.
3. Chúng ta hiện chưa có ai bị tàn tật về hai bàn tay (hay ít nhất là chúng ta là những người lành lặn về thể xác). Bằng chứng là chúng ta vẫn thường xuyên online và post bài bằng 10 ngón tay đầy đủ. Ít có ai sử dụng chân để post bài, em cam đoan là thế.
4. Chúng ta có một hệ kiến thức được đào tạo bài bản bởi đất nước Việt Nam. Em chưa kể đến một số anh chị còn được có cơ hội tham khảo thêm những kiến thức cực rộng ở ngoài lãnh thổ Việt Nam. Chúng ta hoàn toàn có khối ốc đủ năng lực để suy luận một vấn đề cụ thể mang tính triết lý và có cách hành xử đúng chuẩn mực.

Dựa trên 4 luận cứ nêu trên, em cho rằng việc làm của anh em TFC hiện giờ đang thực hiện đúng chuẩn mực của một công dân Việt Nam tương đối thành đạt và có trách nhiệm với cộng đồng xã hội; nơi đã tạo dựng họ, nuôi nấng họ và cho họ có những gì ngày hôm nay họ đang tận hưỡng. Và đó cũng là lý do tại sao anh em hội TFC lại xông xáo với các công tác xã hội như thế. Em cho là vậy !

Do đó, bất kỳ sự can ngăn nào đối với những hoạt động mang tính chất từ thiện, tự nguyện đóng góp, tài trợ, công tác xã hội, quyên góp hay dưới một tên gọi bất kỳ, đều sẽ bị cho là vi phạm đạo đức con người.

Em xin phép được thể hiện lòng tự tôn dân tộc và tình yêu thương con người của mình đến đây.

Hy vọng bài viết này sẽ là một cột mốc để chúng ta có được cái nhìn hoàn thiện hơn về xã hội đang đầy rẫy cạm bẫy và hổn độn.

Chúc tất cả sức khỏe và an lành !

Hạng D
27/4/09
3.226
95
48
12
Ủng hộ với ý kiến của kiến Lân nhưng góp ý nho nhỏ
-Việc thiện nguyện là từ ý thức của mỗi người , tất cả dẫn chứng của em .. đều thiếu vế thứ 2 quan trọng nhất TẤM LÒNG .
Như vậy đâu phải cho thu nhập cao , có xe hơi .. có cuộc sống đầy đủ là muốn đi làm CTXH đâu .
Và Em cũng chẳng việc gì phải buồn khi một vài chi hội không ủng hộ sự nhiệt tình và tấm lòng của em .. vì có lẽ họ chưa nhìn thấy ( việc đóng góp từ thiệnđã bị lợi dụng nhiều lần ròi trên os nên ban DH mới cấm ) .
Nhưng Lòng mình trong sáng , mình cứ làm một vài 9ợt nữa thành công như TFC đã làm ở BMT đi chắc chắn mình sẽ thành công và không ai có thể ngăn cản được.

Hạng D
25/7/05
2.878
22
38
Cám ơn sự nhất trí & đồng thuận cao của các thành viên cốt cán nhất của BĐH TFC về tôn chỉ, mục tiêu, phuơng hướng hoạt động... của chi hội chúng ta. Để việc gửi thông tin ra khu vực public, BĐH TFC sẽ bàn bạc cụ thể v/đ này trong lần họp định kỳ sắp đến. Tks

Hạng D
27/7/08
2.954
87
48
Saigon
Dạ, cảm ơn hai anh chị đã chia sẻ cùng em.

Các anh chị cứ rộng đường mà chỉnh sửa và bổ sung ý kiến của mình. Em thật sự bực chứ không buồn. Em sinh nhầm cái mạng "Thiên Thượng Hỏa" nên nóng tính nhưng 5 năm trở lại đây, em đã tự kiềm chế bản thân mình nhiều lắm rồi. Do đó, em cũng rất thẳng tính giống 7777 nhưng được cái điềm tĩnh hơn ông già này tí xíu.... hi hi

Mong các anh chị có một buổi công bố chính thức lĩnh vực này ra public.

Ngoài ra, em còn muốn đề xuất một Topic mới mang tên: Phòng thông tin truyền thống của TFC.
Nội dung trong này không được phép chỉnh sửa bởi bất kỳ ai, ngoài 7777 hoặc chủ thớt. Trong đây sẽ đưa ra đầy đủ các hoạt động từ thiện, offline, sinh nhật hay bất kỳ một cái gì có TFC trong đó để mọi người biết đến TFC chúng ta máu lửa ra sao và ý nghĩa của những việc làm này của mình ảnh hưởng đến cộng đồng ra sao.

Ý các anh chị ra sao ? Em xin post thử cái thớt này trong TFC room nhà mình.