Hạng D
5/12/12
1.154
1.392
113
Nhà
gosolar.vn
peavey nói:
Còn không thì Bác chạy tới chỗ xxx đửng rồi kêu nó tránh ra cho tui chạy qua bảo đảm nó tránh liền
Bác có làm vậy không? Hay chỉ xúi thôi?

Hạng D
10/9/08
2.884
6.147
113

Vậy theo các bác thì vạch này là vạch 1.2 (20cm) hay là vạch số 4 (15-20cm)?

Theo QCVN 41 :2012/BGTVT
Phụ Lục H
VẠCH TÍN HIỆU GIAO THÔNG TRÊN ĐƯỜNG CÓ TỐC ĐỘ ≤ 60KM/H
Những chỉ tiêu kỹ thuật của vạch kẻ đường
Vạch số 1.2 - Vạch liền nét màu trắng, rộng 20cm, xe chạy được phép đè lên vạch khi cần thiết.
Ý nghĩa sử dụng các vạch nằm ngang
Vạch số 1.2. Xác định mép phần xe cơ giới với phần xe thô sơ, người đi bộ hoặc lề đường trên các trục đường, xe chạy được phép đè lên vạch khi cần thiết.

Phụ lục G
VẠCH TÍN HIỆU GIAO THÔNG TRÊN ĐƯỜNG CÓ TỐC ĐỘ > 60KM/H
G.2 Vạch chỉ dẫn
d) Đường vạch giới hạn ngoài các làn xe.
- Vạch giới hạn ngoài các làn xe là đường liền màu trắng, dùng để chia ranh giới phần xe chạy với lề đường hoặc đường thô sơ, đường người đi bộ hoặc dải phân cách giữa;
- Trên đường cao tốc, đường bộ cấp 1, cấp 2 và đường đô thị có tốc độ cao, thì cần kẻ vạch giới hạn ngoài của làn xe hoặc ở dọc bó vỉa của đường, dải phân cách giữa; đường vạch liền này, xem Vạch số 4 (chú thích: vạch liền màu trắng, rộng 15-20 cm). Còn vạch phân chia giữa làn xe có động cơ với làn xe không có động cơ được coi như là vạch giới hạn ngoài của làn xe (ngoài vạch ra còn nên đặt dải phân cách) vạch này là vạch liền màu trắng. Nếu chỗ nào cho phép xe có động cơ vượt qua vạch giới hạn thì vạch bằng đường đứt khúc màu trắng.
Nơi đã có giải (Chú thích: QCVN mà cũng có sai chính tả) dừng xe khẩn cấp thì không cần kẻ vạch đó nữa, xem Vạch số 5. Đường giới hạn làn xe nếu là vạch đứt khúc thì có kích thước như Vạch số 6.

Hạng C
10/4/10
630
99
28
41
ThuanKing nói:
peavey nói:
Còn không thì Bác chạy tới chỗ xxx đửng rồi kêu nó tránh ra cho tui chạy qua bảo đảm nó tránh liền
Bác có làm vậy không? Hay chỉ xúi thôi?
Em chưa gặp nên chưa thử, nếu có cũng thử 1 lần vì mình đâu có sai. Tụi nó đứng như trong hình thì chỗ nào mà dân 2b đi được

Hạng F
22/7/13
9.154
42.270
113
hieulax nói:
Chào các bác. Mình thường hay đi cung đường tphcm - vũng tàu ( xe máy )

Thắc mắc về vạch kẻ liền trên quốc lộ 51 TPHCM - Vũng Tàu

Mượn hình của bác phucminh :

Bác nào đi đoạn đường này đều nhìn thấy cái vạch liền phân cách làn xe thô sơ + xe gắn máy và làn xe ô tô. Em thấy vạch liền này rộng hơn so với vạch liền thông thường ( Vạch tim đường phân cách 2 chiều xe như ở đồng nai chẳng hạn. Vậy em có vài thắc mắc như sau :

1. Vạch này có đúng theo quy chuẩn hay không. ( Theo phán đoán bề rộng vạch này tầm 18-20cm )
2. Quốc lộ 51 có bắt buột xe gắn máy phải chạy về bên phải trong cùng vạch này không
3. Xe gắn máy có được phép đè vạch mượn làn ô tô để vượt hay không
4. Xe gắn máy có được phép chạy làn thứ 2 tính từ bên phải hay không.

Em thấy đoạn đường QL 51 TPHCM - VT qua khỏi cao ôốc khoảng 4km có trạm CSGT chuyên bắt 2 bánh đè vạch hoặc chạy làn thứ 2 ( tính từ bên phải ) có cả xe nâng chuyên dụng để đưa xe vi phạm về đội
Sẵn có cái hình cho em hỏi thăm các bác xíu, trên QL 51; thấy có bảng phân làn là ô tô con được đi 3 làn thì cái này hok bàn, vấn đề là có phân theo vận tốc hay không? 80-60-50 hay cả 3 làn đều được đi 80km/h. Em toàn phi làn giữa 80km/h hok biết đúng sai nữa, mà bạn em nói vậy là sai, 80 chỉ đi được ở làn sát con lương.
Mạng phép mượn lại hình thớt này cho các bác dễ hình dung.
Cám ơn các bác

Hạng C
5/6/09
665
4.514
93
47
hieulax nói:
Chào các bác. Mình thường hay đi cung đường tphcm - vũng tàu ( xe máy )

Mượn hình của bác phucminh :

Bác nào đi đoạn đường này đều nhìn thấy cái vạch liền phân cách làn xe thô sơ + xe gắn máy và làn xe ô tô. Em thấy vạch liền này rộng hơn so với vạch liền thông thường ( Vạch tim đường phân cách 2 chiều xe như ở đồng nai chẳng hạn. Vậy em có vài thắc mắc  như sau :

1. Vạch này có đúng theo quy chuẩn hay không. ( Theo phán đoán bề rộng vạch này tầm 18-20cm )
2. Quốc lộ 51 có bắt buột xe gắn máy phải chạy về bên phải trong cùng vạch này không
3. Xe gắn máy có được phép đè vạch mượn làn ô tô để vượt hay không
4. Xe gắn máy có được phép chạy làn thứ 2 tính từ bên phải hay không.

Em thấy đoạn đường QL 51 TPHCM - VT qua khỏi cao ôốc khoảng 4km có trạm CSGT chuyên bắt 2 bánh đè vạch hoặc chạy làn thứ 2 ( tính từ bên phải ) có cả xe nâng chuyên dụng để đưa xe vi phạm về đội
Toàn tuyến có biển phân lản rõ ràng các bác ah, chỉ cho xe máy đi làn sát lề đường bên phải thôi, ra ngoài là bị lượm. Em khôg có ảnh phân làn nhưng chắc chắn cắm rất nhiều ở những nơi giao lộ.

Hạng F
22/7/13
9.154
42.270
113
muitenbac nói:
3 làn 80 trừ đoạn Bà Rịa làn ngoài cùng 60 2 làn trong 50

Cám ơn bác giúp em confirm lại tốc độ 3 làn nhé, vì đu theo mấy ông Hoa Mai thì không tin tưởng lắm, các bác í chạy toàn chạy 80 suốt tuyến, theo là "chít" chắc áh!

Hạng B2
24/11/12
212
56
28
12
Trước tết em đi 2 bánh cũng bị bắt vụ này cãi nhau với thanh tra 45p cái cho em đi. Nhưng về nhà xem lại thì hình như em sai rồi 2 bánh chỉ đc đi làn trong cùng thôi.

Hạng F
12/9/10
6.652
43.091
113
48
Bà Tó
Vạch 20 , được đè , được lấn khi cần thiết .
Vạch 10 , không được đè .

Hạng D
10/9/08
2.884
6.147
113
anhbocau nói:
Vạch 20 , được đè , được lấn khi cần thiết .
Vạch 10 , không được đè .
Vậy chiếu theo QC41-Phụ lục G thì đó là vạch số 4 (rộng 15-20cm).
Dùng để chia ranh giới phần xe chạy với lề đường hoặc đường thô sơ, đường người đi bộ. Nó được coi như là vạch giới hạn ngoài của làn xe (ngoài vạch ra còn nên đặt dải phân cách) vạch này là vạch liền màu trắng.

Định nghĩa này khớp với thông tin của bác gì ở trên nói là có đề xuất làm dải phân cách cứng giữa phần xe chạy với đường thô sơ.

Phụ lục G
VẠCH TÍN HIỆU GIAO THÔNG TRÊN ĐƯỜNG CÓ TỐC ĐỘ > 60KM/H
G.2 Vạch chỉ dẫn
d) Đường vạch giới hạn ngoài các làn xe.
- Vạch giới hạn ngoài các làn xe là đường liền màu trắng, dùng để chia ranh giới phần xe chạy với lề đường hoặc đường thô sơ, đường người đi bộ hoặc dải phân cách giữa;
- Trên đường cao tốc, đường bộ cấp 1, cấp 2 và đường đô thị có tốc độ cao, thì cần kẻ vạch giới hạn ngoài của làn xe hoặc ở dọc bó vỉa của đường, dải phân cách giữa; đường vạch liền này, xem Vạch số 4 (chú thích: vạch liền màu trắng, rộng 15-20 cm). Còn vạch phân chia giữa làn xe có động cơ với làn xe không có động cơ được coi như là vạch giới hạn ngoài của làn xe (ngoài vạch ra còn nên đặt dải phân cách) vạch này là vạch liền màu trắng. Nếu chỗ nào cho phép xe có động cơ vượt qua vạch giới hạn thì vạch bằng đường đứt khúc màu trắng.
Nơi đã có giải (Chú thích: QCVN mà cũng có sai chính tả) dừng xe khẩn cấp thì không cần kẻ vạch đó nữa, xem Vạch số 5. Đường giới hạn làn xe nếu là vạch đứt khúc thì có kích thước như Vạch số 6.