Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Thắc mắc về bảo dưỡng xe Merc

Hạng B2
25/2/16
139
219
43
53
Tp Hồ Chí Minh
Nếu không thấy báo lỗi gì, xe chạy bình thuờng, không có gì bất thuờng thì cứ chạy thôi bác.
Tuy nhiên, để "nghe ngóng" được chính xác qua cảm nhận thì lâu lâu bác nên mượn xe của ai đó, có thể cùng loại, có thể ngon hơn để chạy thử ( khoảng vài chục km) sau đó qua xe bác sẽ cảm nhận chính xác hơn, dễ thấy những bất thuờng hơn.

Hạng B1
7/1/12
65
6
8
Hà Nội
Xe mình đa phần đổ xăng ở những cây căng theo đáng giá là có uy tín đi đc 5v trong 5 năm vậy có cần phải dùng Chất phụ gia nhiên liệu không các cụ nhỉ. Vừa rồi bảo dưỡng 5v mình k thay lọc xăng. Thanks

• Like
Reactions: khoipham
Hạng B2
14/6/07
235
19
18
43
HCMC
www.vnexpress.net
Xe mình mới mua gần 1 năm trước giờ chỉ biết đổ xăng chẳng biết bảo dưỡng gì hết. Lúc mua sale bảo có vấn đề gì thì trên xe nó hiện thông báo thì đưa vào hãng. Cả năm nay chẳng thấy nó thông báo gì nên chỉ đổ xăng chạy thôi. Vậy có được ko bác.
Xe mới mua thì cứ thế mà chạy thôi bác; lúc nào đến hạn bảo dưỡng Service A hay B thì xe báo trên đồng hồ Táp-lô. Nếu bác quan tâm chi tiết đến việc Service A hay B làm những gì thì bác xem cái list của bác Nguyet và bác A.K.A post ở trên. Còn nếu bác là người dễ tính thì lúc đó bác mang xe vào hãng, uống cafe, trả tiền rồi mang xe về chạy tiếp bác ạ.

• Like
Hạng B2
14/6/07
235
19
18
43
HCMC
www.vnexpress.net
Xe mình đa phần đổ xăng ở những cây căng theo đáng giá là có uy tín đi đc 5v trong 5 năm vậy có cần phải dùng Chất phụ gia nhiên liệu không các cụ nhỉ. Vừa rồi bảo dưỡng 5v mình k thay lọc xăng. Thanks

Em nghĩ không nên bác ạ. Xe bác đang chạy tốt, không lỗi lầm gì thì cứ thế mà chạy. Nhiều lúc nó giống tế bào ung thư, nó sống hoà bình với mình thì thôi kệ nó, đừng kích thích nó phát triển bác ạ. :3dcuoi:. Mua phụ gia gì đấy chế vào, nó lại hiện cá vàng trên Táp-lô thì lại tốn lúa oan. :3dcuoi:

• Like
Hạng D
28/9/13
1.137
22.977
113
các bác đi Mer thì mua gói bảo hành 4 năm, xong hết 4 năm thì đổi xe ! hehe! còn nếu muốn đi hơn 4 năm thì mua toy !

• Like
Reactions: Chidoanh
Hạng B2
11/9/14
278
107
43
37
Bên Mercedes mỗi lần vào bảo dưỡng, mỗi xe sẽ có code bảo dưỡng riêng tại thời điểm đó cùng với Sercvice A1, A2, B1, B2.... Cố vấn sẽ dựa vào đó và check trên hệ thống Mercedes toàn cầu để ra hạng mục bảo dưỡng. Bác có thể nhờ cố vấn in ra khi làm ktra bảo dưỡng vì cụ thể mỗi lần khác nhau. Tuy nhiên, các hạng mục như lọc gió động cơ thì phải check để chính xác có biết dơ hay không. Vì đối với Mercedes, VN là quốc gia high dust nên có thể phải thay sớm hơn định kỳ.