Tập Lái
10/12/12
43
15
8
Em ngĩ ko do đá hay đinh,vì nếu tiếng đá hay đinh thì mình nge biết liền,người bên ngoài cũng sẽ nge tiếng cạch cạch khi xe chạy ngang qua,nhưng đây nó bị ở bên trong!! Xe các bác thế nào chứ xe em đóng hết cửa kiếng lên chạy mới nge,mở cửa thò tai ra ngoai thì ko nge gì!!
Kể chuyện em đi kiểm tra cái zụ này! Em lên hãng Toy,nói anh nhân viên anh cho em một anh KTV nào có kinh ngiệm nhất chạy thử xe em,vì cũng đi 2,3lan rồi mà ko hết! Anh nhân viên kêu luôn anh quản đốc xưởng sửa chữa luôn! Xác nhận là có nge kêu,nhưng khẳng định là do lốp mòn ko đều vì đường xá Việt Nam bla bla...nên khi chạy tiếng gió theo các rãnh trên bánh tạo tiếng kêu!! Mình nói nhưng anh cũng công nhận chạy chậm cũng kêu mà,anh đó vẫn nói do lốp! Mình nản quá cũng uh đại!! Xe em có đảo vỏ rồi!!
Bác gì có nói nếu chạy trên 60 thì hết kêu,em ngĩ là ko hết kêu nhưng do chạy nhanh tiếng kêu liên tục nên mình ko nge nó ngắt quãng như chạy chậm!! Chiếc xe cũ nhà em bèo hơn xe này,nhưng chạy 60k km vẫn ko nge,chỉ là nge tiếng ồn từ mặt đường,là do cách âm chứ ko phải bị thế này!!!
Chạy xe kêu kiểu này rất khó chịu!! Em thì chưa có thời gian thay từng vỏ một để kiểm tra,nhưng cũng hy vọng là do vỏ,chứ ko phải do hệ thống gì trong xe! Các bác nào có kinh ngiệm zụ này xin tư vấn cho ae nhé!
Vụ này Bác nào tòm ra lỗi em xin vodka các cụ.

Tập Lái
10/12/12
43
15
8
Đã loại trừ phù vỏ rồi thì khả năng rơ đàu láp là rất cao , đặc điểm của bệnh này là bị rần ở một tốc độ nào đó do láp ngoáy và cộng hưởng .
Xe e mới mua chạy hơn 1 vạn mà cũng bị rơ đầu láp hả cụ??? Mà tộc độ nào cung nghe tiếng kêu bịch bịch bịch nhanh dần đều cụ à...

Hạng B2
6/4/05
497
71
28
Mượn 4 bánh xe của 1 xe giống vậy mà có số km ít hơn, thay vào chạy thử xem tiếng kêu hết thì chính là vỏ xe, nếu tiếng kêu còn là do các bộ phận khác, bác chủ xe đem vào hãng yêu cầu kiểm tra lại.

Hạng C
5/2/09
597
4.479
93
Vote cho comment này nè, bác chủ nên yêu cầu hãng xem lại góc đặt bánh xe nha (camber, caster..), mà xe bác ngoài ồn vỏ ra thì volang có gì lạ như xỉa lái hay trả lái không đều không?
Ack, Mazda ở TP.HCM - trung tâm kinh tế của cả nước không có máy kiểm tra vụ này nhé bác. Các anh KTV sẽ cầm theo mỏ lết và chạy xe bác trên quãng đường cỡ 100m trước showroom để chỉnh từ từ. Có lẽ cách này chuẩn hơn mấy cái máy linh linh của Mỹ. Em cũng Maz6 2.5, chạy hơn 1 năm, 12.000 km, ko bị như bác chủ, ngoài lần em lỡ yêu cầu Mazda Phú Mỹ Hưng đảo bánh và chỉnh góc lái lúc 10000km, do xe e bị lạng bên phải.

View attachment 358490
Bẩm các cụ, tình hình là xe Mazda 6 vợ cả nhà em đi đuợc 1 năm...mọi thứ đều bình thuờng chỉ trừ duy nhất là tiếng động tăng dần đều ở bánh xe hay trục xe..., cái này em vẫn chưa phát hiện đuợc nguyên nhân...các thợ ở hãng Mazda cũng nói là bình thuờng và nói đó là do lốp xe này nó vậy. Nhưng theo em nó ko bình thuờng tí nào...[pagebreak][/pagebreak]

Vì tiếng bịch bịch bịch tỉ lệ thuận và tăng dần đều với tốc độ, cảm tuởng như trục bánh khô dầu sẽ phát ra tiếng này khi chuyển động, truớc kia lúc mới mua về ko bị, mà các xe khác em đi cũng ko có hiện tuợng này.

Có cụ nào cũng bị hiện tuợng như em hay đã khắc phục đuợc rồi mong chỉ giáo giúp. Em kính vodka các cụ cao kiến.
Chia sẽ chút kinh nghiệm với Bác chủ thớt.
tình trạng chiếc camry 2.5Q của mình cũng bị giống như thế sau khi chạy được gần 1 năm (28000 km). Và lên hãng mình sữa 3 lần (cân bằng bánh xe, kiểm tra tất tần tật bạc đạn....) thay đổi bánh xe qua lại nhưng vẫn ko hết. Và quyết định thay mới 4 lốp xe thì chạy ngon lành đến giờ.

Vấn đề quan tâm là bảo hành. Mình đã thương lượng rất nhiều lần bên Toyota mới quyết định bảo hành mình 2 bánh, còn hai bánh tự bỏ tiền túi. Với lý do xe chạy đến móc 28k km nên ko thể bảo hành 4 bánh được. (Phải quậy dữ lắm nhé bác chủ, bên hãng nó mới chịu như vậy) vì lỗi này không phải do mình gây ra mà do lỗi kĩ thuật, nếu mình phát hiện sớm hơn thì có thể bảo hành 4 bánh rồi)

chúc bác sớm tìm ra nguyên nhân!

Thân