Hạng B2
19/10/11
202
49
28
@Taurus: em lên FB không thấy VW VN ở đâu, bác cho em xin link với. Nhưng giá bán mà không công bố thì có khi nào mấy bác sâu nhìn mặt mà cho giá không vậy? Còn giá nhập thì do có thằng em chuyên nghiên cứu đề tài về ngành xuất nhập khẩu Việt Nam nên biết, các "chiêu" mấy bác nhà nhập khẩu xe làm thế nào để tăng giá, giãm giá xe em cũng nắm "sơ sơ" ;). Em có giá nhập của hầu hết các hãng nhưng sơ bị "trém" nên thui ko dám nói nhiều =))

Hạng B2
2/6/14
106
28
28
33
@huubte: kính bác https://www.facebook.com/VolkswagenHaNoi

Về "chiêu" của các hãng thì đó là việc của các hãng làm với CP. Em thiết nghĩ sẽ chẳng có khách hàng nào phàn nàn về điều đó nếu hãng tung chiêu nhằm đem đến lợi ích cho bản thân họ và cho cả khách hàng. Tỷ như nhà anh Trường Hải liên tục tung chiêu với Cx-9 và mazda 6 chẳng hạn. Hay như nhà anh Volkswagen nhập lô Scirocco đầu tiên về cách đây 3 năm mà chỉ có hơn 1.1 tỷ cho bản 1.4 full opt.

Hạng B1
11/3/14
63
21
8
@huubte: em đã nói rồi, bác nên tìm hiểu thật kỹ giá các hãng xe hiện tại rồi hãy bàn luận (giá trên link dantri bác đưa từ năm 2013 là đợt đầu tiên VW đưa polo về để khảo sát giá nhé). Muốn biết giá thật hiện tại bác nên vào fb của hãng đó vì các hãng ít công bố giá xe hiện tại trên web chính thức lắm.
Về scirocco bác cũng nên xem lại, em ko hiểu bác lấy đâu ra con số 12k usd khi mà bản thấp nhất của sci phiên bản cũ cũng đã có giá trên 30k usd bên Anh rồi. Còn bản sci R mạnh nhất mới về VN thì nó trên 50k usd lận ạ.
Em ko kỳ thị xem Pháp vì em cũng nói luôn Renault có 2 con xe nhập về VN giá khá tốt là con Clio rs và Megane rs. Con Megane hatchback nếu so sánh thì thuộc phân khúc trên so vs Peu 208 nhưng giá nó cũng chỉ 1 tỷ.
Có bác nói ai thích thì mua, giá trị xe tùy đánh giá của mỗi người. Em cũng tin là Peu vẫn sẽ bán đc xe, nhưng kinh doanh mà ko nghĩ tới số đông, chỉ huyễn hoặc vào sự tích lũy giá trị trong suy nghĩ của 1 nhóm nhỏ thì chẳng bao giờ thành công đc (tại thị trường VN) trừ những thương hiệu Lux hay siêu xe.

Bác phán ghê quá! Và giọng điệu của bác cũng quá chủ quan rồi!

• Like
Reactions: huubte
Hạng B2
2/6/14
106
28
28
33
Bác phán ghê quá! Và giọng điệu của bác cũng quá chủ quan rồi!
Nếu bác muốn tranh luận thì nên nêu dẫn chứng phản bác cụ thể. Còn chỉ nói bâng quơ thế này thì em xin kính bác 1 ly ạ. Nói chung là em ko có cảm tình với mấy hãng bán xe nhập có giá cao hơn so với giá thực tế kiểu Honda, Peugeot hay Nissan.

Hạng B1
11/3/14
63
21
8
Dòng chữ em bôi đen em quote ở trên là dẫn chứng, bác nên xem lại! Em không nói chuyện xe nhập hay xe trong nước, mắc hay rẻ gì đây. Chỉ là em thấy bác đang biến một cuộc tranh luận thành nơi phát biểu cảm nghĩ và chia sẻ bức xúc của bác, vậy thôi!
Cả cái câu: "xe nhập có giá cao hơn so với giá thực tế kiểu Honda, Peugeot hay Nissan" cũng thật quá chủ quan! Bác nói cứ như bác biết hết mọi thứ ở thị trường oto Việt Nam vậy! Kính phục bác!

Hạng B2
19/10/11
202
49
28
Nói chung là em ko có cảm tình với mấy hãng bán xe nhập có giá cao hơn so với giá thực tế kiểu Honda, Peugeot hay Nissan.
Đọc đi đọc lại câu này em vẫn chưa hiểu ý bác ấy nói gì nữa, nhưng đấy bác @TaurusSbr đưa suy nghĩ của mình vào nhiều rồi, theo @TurboS thì đó là chủ quan chứ sao nữa

Hạng B2
2/6/14
106
28
28
33
Dòng chữ em bôi đen em quote ở trên là dẫn chứng, bác nên xem lại! Em không nói chuyện xe nhập hay xe trong nước, mắc hay rẻ gì đây. Chỉ là em thấy bác đang biến một cuộc tranh luận thành nơi phát biểu cảm nghĩ và chia sẻ bức xúc của bác, vậy thôi!
Cả cái câu: "xe nhập có giá cao hơn so với giá thực tế kiểu Honda, Peugeot hay Nissan" cũng thật quá chủ quan! Bác nói cứ như bác biết hết mọi thứ ở thị trường oto Việt Nam vậy! Kính phục bác!
Em đã nói rồi, chừng nào bác chưa đưa ra đc những dẫn chứng phản bác vs ý kiến của em mà chỉ nói chung chung những từ như "chủ quan, chịu bác, kính phục... " thì em e chính bác mới đang là người phát biểu cảm nghĩ khi có ai khác ko đồng quan điểm với mình.
Tại sao em lại nói Honda, Peugeot và Nissan nhập xe đắt hơn giá trị thực tế thì các bác ngoài việc tham khảo giá bên hãng ở Mỹ (Honda - mặc dù Accord chỉ là bản nhập Thái và Nissan) và giá bên Châu Âu hay Anh (Peugeot). Còn có thể so sánh giá với chính các hãng đối thủ khác như Toy, Mazda (với Hon, Nis) và Volkswagen, Renault (với Peu). Ngoài ra còn có thêm 1 kênh nữa đa chiều hơn chính là ngay trên các diễn đàn lớn về oto trong nước như OS và OF.
Các bác view thớt về giá xe Accord mới nhập về ở Box Hon thì có thể thấy Acc đã bị so sánh ngay trên "sân nhà" của mình. Acc chỉ là bản nhập Thái nhưng tính theo thuế còn đắt hơn nếu đc nhập về từ Mỹ hoặc Nhật. Nếu tính gộp cả những fan ruột của Hon và Acc trong thớt ấy thì vẫn thể ko bằng số người đồng tình vote cho Mazda6. Với Nissan thì là đợt "hét giá" dòng 370z, Teana cao chót vót so với giá tính theo biểu thuế nếu nhập về.
Các bác có thể cho là hãng phải bỏ chi phí này, bôi trơn nọ. Các hãng khác (như Trường Hải) nhập về đc giá rẻ hơn (với dòng Cx-9 và Mazda6) là do chơi chiêu với CP thì em cũng đã nói việc đó là việc của hãng. Ntd họ chỉ quan tâm đến giá thành rẻ hơn hay đắt thêm bao nhiêu thôi (về chất lượng em ko bàn vì đây là vấn đề khác, xe nhập thì bao giờ cũng ngon rồi).
Còn về cái câu em đề cập đến số đông - số ít mà bác turbos bôi đen, em thừa nhận nó là câu nhận xét của cá nhân em, ko vay mượn từ ai khác. Nhưng đó là nhận xét sau khi em tổng hợp những ý kiến từ chính thớt báo giá Peugeot này. Từ sự so sánh với hãng vw, sau khi tìm hiểu giá bên Châu Âu và tính theo cái biểu giá tính thuế mà bác huubte đưa ra (em ko hiểu bọn vw chơi chiêu kiểu gì mà nó lại hóa giá đc như vậy. Trong khi Peu lại ko làm thế để lôi kéo khách hàng). Các bác đề cập đến option kèm theo thì em cũng đã đem con megane 5 chỗ của Renault để so sánh. Khi con này thuộc dòng cao hơn Peu 208 (Peu 208 chỉ cùng hạng với Clio), option rất đầy đủ mà giá thì cũng chỉ bằng Peu 208. Vậy nên em nói Peu bán giá đắt đâu phải là chủ quan, thiếu căn cứ.
Tóm lại từ đầu đến cuối em đều đưa ra dẫn chứng với những nhận định em nêu. Bác nào chủ động tranh luận cùng em thì cũng nên đưa ra những dẫn chứng cụ thể rằng em sai chỗ nào, vì sao lại sai, so sánh thế đúng chưa. Chứ chỉ bôi đậm những ý nhỏ trong cả 1 ý lớn rồi buông thõng 1 câu nhận xét "chủ quan" mà ko có dẫn chứng phản bác cụ thể thì em nghĩ đến trẻ con các bé cũng nói đc ạ.

• Like
Reactions: matela9999
Hạng B2
19/10/11
202
49
28
Thú thật thì em đã cố gắng đọc đi đọc lại bài post bên trên của @Taurus nhiều lần, đọc từng câu ngắn thì hiểu (Không bình luận đúng hay sai), nhưng tóm ý lại vẫn không hiểu bác đang nói về gì

Em xin dừng cuộc chơi tại đây...

Hạng B1
11/3/14
63
21
8

Tôi nhắc lại là tôi không comment đề cập chuyện giá xe hay xe nhập xe trong nước gì. Tôi thấy bác nói chuyện theo cảm tính cá nhân nhiều thì tôi góp ý. Tôi post rất ngắn gọn, nhưng xem ra bác đọc còn không hiểu (tôi hy vọng có thể do bác không đọc kỹ) và gân cổ lên công kích. Bác thích thì cứ phô diễn tiếp đi!

Hạng B2
2/6/14
106
28
28
33
Cười nhạt rồi đi ra :D. Cmt nghe có vẻ “ta đây cao siêu ko thèm tranh luận“ nhưng thực chất post mấy cmt liền cũng ko đưa ra đc 1 dẫn chứng cụ thể để phản bác :D. Thú thực em cũng cảm thấy hơi mất tg khi đi phân tích ở cái thớt này :). Thôi thì hy vọng 1 số bác khách quan thấy hợp mắt thì đọc. Chứ em chẳng ham hơn thua gì mấy cái vớ vẩn này :D