Hạng D
26/3/18
1.504
2.177
138
32
Thêm 1 câu hỏi là xe mình 7 chổ. hàng ghế 3 xếp thì nó nằm gọn dưới sàn xe thành 1 mặt phẳng. Hàng ghế 2 thì nó là dạng tháo linh động (có ngàm, giật cái lẫy khóa là rinh nguyên cái ghế ra đc). Vậy, mình tháo bỏ 2 ghế hàng thứ 2 (để tạo thành 1 cái sàn) rồi thẩy cái nệm vào làm giường để đi camp đc ko? Dĩ nhiên khi di chuyển trên đường thì sẽ ngồi nghế trước đàng hoàng chứ ko có nằm sau sàn. Có bị bắt lỗi thay đổi kết cấu xe ko?

View attachment 3080293
Theo e biết là người phải ngồi trên ghế có vị trí dây đai an toàn, còn xe anh đi 2 người thì vô tư chả sao cả. Còn chở người thì phải ngồi trên ghế.
Xe em đi xa cũng gập lại hết cho bọn nhỏ nằm ngủ chưa thấy bị gì :D :D :D :D

Hạng B2
26/4/23
290
366
63
57
Chắc sắp tới bộ sẽ có danh mục đèn nào hợp quy chuẩn và cấp phép mới dc gắn; mấy chỗ độ đèn phải có giấy phép mới dc làm. xong cấp cho mấy anh cái giấy chứng nhận để đi ĐK ko bị bớ;
Cao tay lắm là bộ chỉ có danh sách các loại đèn đã đăng ký hợp chuẩn.
Còn công bố hợp quy lại thuộc về nhà sản xuất.
Chưa kể là có hồi tố cho các xe đã lắp đèn và đăng kiểm được trước TT này thì thế nào cho lần đăng kiểm sau? Thừa nhận hay đòi hợp chuẩn hay đòi công bố hợp quy? :D

• Haha
Reactions: Phước.OS
Hạng C
4/12/14
846
8.243
93
40
Ho Chi Minh City, Vietnam
Theo e biết là người phải ngồi trên ghế có vị trí dây đai an toàn, còn xe anh đi 2 người thì vô tư chả sao cả. Còn chở người thì phải ngồi trên ghế.
Xe em đi xa cũng gập lại hết cho bọn nhỏ nằm ngủ chưa thấy bị gì :D :D :D :D
Dĩ nhiên lúc xe chạy là phải ngồi trên ghế + thắt dây rồi. Nhưng cái chính mình hỏi là tháo cái sàn trống bốc có bị xxx phạt tội thay đổi kết cấu xe ko? Vì nge vài người nói xe 16 chổ hạ ghế còn 10 chổ phải đi xin làm giấy đăng kiểm lại mà. Mình tháo 2 ghế bỏ nhà coi như hạ 2 chổ rồi (dù là ghế nó thiết kế cho tháo sống chứ ko phải loại cố định ốc vít).

• Haha
Hạng B2
26/4/23
290
366
63
57
Dĩ nhiên lúc xe chạy là phải ngồi trên ghế + thắt dây rồi. Nhưng cái chính mình hỏi là tháo cái sàn trống bốc có bị xxx phạt tội thay đổi kết cấu xe ko? Vì nge vài người nói xe 16 chổ hạ ghế còn 10 chổ phải đi xin làm giấy đăng kiểm lại mà. Mình tháo 2 ghế bỏ nhà coi như hạ 2 chổ rồi (dù là ghế nó thiết kế cho tháo sống chứ ko phải loại cố định ốc vít).
Nếu là xe dịch vụ chở khách khi hạ xuống 10 chỗ thì bắt buộc phải đăng kiểm lại. Xe nhà (biển trắng) thì kg cần vì cũng chả ai hỏi. Nếu có bị hỏi thì nói “đang bọc lại ghế” là xong. :D

Hạng B1
2/8/23
76
91
18
44
“Đã được chứng nhận hoặc công bố hợp quy” hiểu chính xác là phải được dán tem CR. Có nghĩa là anh nhập khẩu/phân phối khi nhập hàng từ TQ về phải mang mẫu đi kiểm định tại các cơ quan kiểm/xét nghiệm, pass thì mới đc dán tem để bán, nguyên tắc là vậy.
View attachment 3080309
Tuy nhiên cho tới hiện nay 100% đèn bi-led nhập khẩu TQ đều ko có tem CR này. Lý do vì sao thì ko rõ. Nghe nói từ năm ngoái khi có qui chuẩn 41/2023 thì các anh nk/pp đèn đã nháo nhào chạy lo bụ này nhg tới giờ cũng chưa ra đc. Hôm kia mình có post hỏi trên fb group độ đèn tăng ánh sáng thì bị thằng adm, là chủ của một đống thương hiệu đèn bi-led, không duyệt bài. Nghi có ẩn khuất gì đó trong việc nhập nk/pp đèn độ này. Chứ giờ qđ rõ ràng vậy rồi, cứ đem kiểm tra hợp chuẩn/hợp qui rồi bán thôi, người mua cũng yên tâm vì sẽ ko bị đk làm khó nữa, vậy sao ko làm? Anh nào quen mấy a nk/pp đèn bi-led thì nhắn mấy ảnh vào đây nói một tiếng cho cộng đồng rõ cái nhỉ?
Theo mình hiểu nôm na ko bít phải ko thì bi led do bên mình nó chế mẫu rồi qua TQ nó gia công.Chuẩn bị ra loại bi led hoặc lazer nào mới nó sẽ tung 2-3 mẫu ra tham khảo ý kiến ae.Vậy là chắc chắc độ bi ko thoát rồi.Khổ nữa rồi đây

Hạng D
26/3/18
1.504
2.177
138
32
Xe nhà thì nó hỏi a nói ghế hư đi sửa lại bình thường àh. Conan chỉ làm khó xe biển vàng thôi, chứ xe biển trắng bọn nó chỉ hù mấy lỗi linh tinh kêu 5củ giam bằng 3 tháng thôi :D :D :D

• Like
Reactions: josephvn
Hạng B2
8/3/11
356
1.178
123
- đèn hợp chuẩn: ví dụ xe X đời 2000 là đèn halogen còn xe x đời 2022 là đèn bi led ; vậy xe x đời 2000 có thể thay đèn của xe x đời 2022 ; vì đèn xe 2022 đã đc đăng ký phù hợp với tiêu chuẩn Việt Nam ( đèn hợp chuẩn)
- thay bóng đèn : vô tư ! Miễn là có CÔNG SUẤT tương đương ( ko phải độ sáng lumen) là đc ! Mà bóng led bây giờ công suất nhỏ hơn bóng halogen nhiều!
- đèn hợp quy/ bóng đèn hợp quy: em nghĩ là đèn nhập khẩu, có đưa đi kiểm định tại cục đlcl phù hợp v quy chuẩn chiếu sáng của Việt Nam . Và nơi bán sẽ có list các lịai đèn đã đc kiểm định ( cái này chỉ ng nhập khẩu và ng bán là biết rõ , )
Có gì thêm thì mấy anh chém tiếp

• Like
Reactions: Bluetooth847
Hạng B2
15/9/06
131
177
43
Không, ý mình là tài xế gặp CSGT cứ như gà mắc thóc thì kiểu gì chã bị dọa.

Anh cứ mạnh dạn xin biên bản, rõ tên họ CSGT và đăng lên đây hoặc Group OS - Trên Đường Thiên Lý.

Mình chạy bán tải, chở cây cảnh, xe máy, đồ đặc gần chục năm nay đi Tây Nguyên, Miền Tây, Sài Gòn miết chã thấy anh nào vẫy lại hỏi han hoạch họe.
Chuẩn này, cứ xin BB, bố bảo cũng chẳng dám ghi hehe

• Like
Reactions: MinhQuan
Hạng C
5/3/13
562
1.106
93
Dạ. Thật ra chính em có mặt trên xe cũng mấy lần, 1 lần chở quà tết đi miền tây, do chất mấy chục phần sau cốp nên bị vịn tại Bình Chánh khúc đường dẫn, em ko xin được..tốn chút cafe,..

lần khác đi từ thiện Tây Nguyên, CB CSGT đang đi dạo dòm dòm rồi vẫy xe em dừng lại, em xuống xe trình bày các kiểu, xong mở cốp xe lên chỉ vào mấy bao gạo em có dán nhãn trên bao ghi rõ là quần áo cũ từ thiện, và nói là các anh cứ mở miệng bao ra xem, bao được cột dây lát sơ xài túm miệng nên dễ mở ra xem lắm, chiều cao bao khoảng 50cm nên em xếp ghế hàng ghế 3 dựng bao đứng thẳng hàng khoảng 10 bao để sau cốp không che khuất tầm nhìn, hàng ghế trước em có mấy thùng carton đựng chao ăn chay, và dầu thắp đèn bàn Phật, (em tặng cho chùa), lần đó em cũng trình bày ko xong, em nói là mấy anh bỏ qua coi như tích chút công đức, em gặp Nhà Chùa sẽ ghi nhận tính cảm ae mà cúng thêm chút tiền mặt, nhưng cuối cùng cũng ko qua được, thôi thì tốn thêm chút cafe cho mấy ảnh cho rồi, dừng lâu sẽ trễ giờ, mất vui.

Những lần thực tế gặp như vậy nên TX nói đi gặp bị dọa phạt thì em cũng tin là họ không nói dối làm gì..vì TX cũng có tình người mà...họ cũng biết hàng họ đang chở là hàng từ thiện, đi vòng vòng SG gom gom lại được mấy bao, ba cái quần áo cũ của bà con, ae ở SG gửi cho...

Điều em muốn nói ở đây là tình người, mình nói cỡ đó mà họ cũng ko thông cảm,..huống chi là chở hàng hóa thật đi giao cho đối tác, thôi thì dân ngu cu đen, lơ mơ từ ngữ,.em lên đây hỏi cho biết thêm, nếu ko có thì cũng mong Luật pháp có hướng dẫn rõ để khỏi phải xin xỏ..mất thời gian, mất vui,.vì mình biết chắc bị phạt thì sẽ sắp xếp gửi chành xe đi trước cho rồi..vấn đề là giá trị của ba cái quần áo cũ nếu kêu người cho gửi grap chắc gom bằng tiền mua gạo nấu được nồi cháo cho bà con nghèo,..

do mình phải gom từng bao nhỏ quần áo rãi rác khắp nơi nên lâu lâu em cho xe đi gom 1 bửa..nên thôi em vẫn cứ chở, bị bắt thì cafe, ko thì ghi BB nộp phạt,.. :D
Lần sau Bác cứ dõng dạc, Anh lỗi gì cho A cái biên bản!! xxx chim cút hết. Có khi lại bắt tay xin lỗi B.

• Like