Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
Re:Tình hình đường xá trên QL51 - Cho các bác có thắc mắc.

Phà Cát Lái nữa nè:​
Tình hình đường xá trên QL51 - Cho các bác có thắc mắc.

Hạng F
30/3/09
6.132
20.148
113

Chạy xe em liên tục nhìn các gương để đề phòng mọi trường hợp.
Bác Sonata nói vậy là đúng rồi
Ha Sonata nói:
Lã Bố nói:
nhìn xong kính chiếu hậu, ngó lại đàng trước nhìu khi cái mũi xe không còn
Bangonen nói:
Bác Hà nói đúng đó,mỗi khi thắng gấp đều nhìn kiếng hết....quan trọng phán đoán trước tình huống xảy ra để xử lý,....hong thôi hun đít như chơi...
Cái này do kinh nghiệm, năng lực của người lái xe bác à. Muốn nhìn kịp hay ko nhìn kính hậu khi thắng xe thì phải luôn biết sau đít mình có xe bám hay không? Làm sao để "luôn biết..." chả có cách nào khác là có thói quen quan sát kiểm soát qua kính chiếu hậu.

Hạng D
30/11/10
3.974
59.870
113

Chả biết bác có hiểu từ thắng gấp không nữa! Giả dụ là bác kịp ngó kính chiếu hậu, xong nhìn ra đàng trước (thường cả hai động tác này của bác mất thêm khoảng 2g), nhưng nếu trong trường hợp phía sau có xe ôm đít, phía trước có chướng ngại vật phải thắng thì bác làm gì, rà thắng để tông thằng phía trước bảo vệ cái đuôi xe, hay đạp lút cán để cứu thằng phía trước, bể đít xe?! Bởi vậy luật rất rõ ràng, thằng nào tông đít thằng đó lỗi, do đó khi gặp trường hợp cần thắng khẩn thì cứ lo mà đạp lút cán, bể đít có thằng sau chịu, lo đừng tông thằng phí trước mà thôi
Ha Sonata nói:
Lã Bố nói:
Bangonen nói:
Bác Hà nói đúng đó,mỗi khi thắng gấp đều nhìn kiếng hết....quan trọng phán đoán trước tình huống xảy ra để xử lý,....hong thôi hun đít như chơi...
Cái này do kinh nghiệm, năng lực của người lái xe bác à. Muốn nhìn kịp hay ko nhìn kính hậu khi thắng xe thì phải luôn biết sau đít mình có xe bám hay không? Làm sao để "luôn biết..." chả có cách nào khác là có thói quen quan sát kiểm soát qua kính chiếu hậu.

Hạng F
5/11/10
6.708
15.033
113
Trong tình huống này mới thấy giữ được khoãng cách an toàn rất cần thiết, nhưng thực tế khó quá.

Hạng F
8/4/09
5.635
416
83
51
đâu nhỉ?
Cái phà Cát Lái này em cũng hay đi. Lúc ước lượng thấy cái gầm xe em nó ko đủ chịu khó chặt xéo là Ok, chiêu này em xài chưa bị cạ gầm chỗ ni lần nào!

Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.505
166.128
113
12
tp HCM
trenduonggiobui.wordpress.com

Lã Bố nói:
Chả biết bác có hiểu từ thắng gấp không nữa! Giả dụ là bác kịp ngó kính chiếu hậu, xong nhìn ra đàng trước (thường cả hai động tác này của bác mất thêm khoảng 2g), nhưng nếu trong trường hợp phía sau có xe ôm đít, phía trước có chướng ngại vật phải thắng thì bác làm gì, rà thắng để tông thằng phía trước bảo vệ cái đuôi xe, hay đạp lút cán để cứu thằng phía trước, bể đít xe?! Bởi vậy luật rất rõ ràng, thằng nào tông đít thằng đó lỗi, do đó khi gặp trường hợp cần thắng khẩn thì cứ lo mà đạp lút cán, bể đít có thằng sau chịu, lo đừng tông thằng phí trước mà thôi
Ha Sonata nói:
Lã Bố nói:
Bangonen nói:
Vâng. Có lẽ em không hiểu từ "thắng gấp " của bác. :D Bàn chuyện ở đây cũng chỉ là truyền đạt kinh nghiệm để tích cực phòng ngừa, chủ động chọn phương án tối ưu thôi. Không được tối ưu thì em chọn phương án ... ít xấu nhất. Lý thuyết là thế. Thực tế còn tùy./.
./.

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
Re: Tình hình đường xá trên QL51 - Cho các bác có thắc mắc.

xetrau1973 nói:
Cái phà Cát Lái này em cũng hay đi. Lúc ước lượng thấy cái gầm xe em nó ko đủ chịu khó chặt xéo là Ok, chiêu này em xài chưa bị cạ gầm chỗ ni lần nào!
Cách lên, xuống phà tốt nhất là chặt xéo không những dành cho sedan mà cả những dòng xe khác để tránh những trường hợp bác tài lái phà kê cái mỏ chưa bằng phẳng với cầu phà + xe chở đủ tải trọng.

Hạng B2
17/3/10
288
57
28

CÁc bác cho e hỏi QL51 xe hơi chạy được mấy lane vậy bác? tại e đi thấy đường rất rộng mà không thấy bảng phân làn, toàn phải canh XXX rồi vượt phải.

Hạng C
16/10/11
698
358
83
Q7-TP HCM

Các bác cho em hỏi đường đi Vtau bữa nay đã hoàn tất chưa ?
Em tính đi, mà vẫn sợ đường đang thi công gây kẹt xe cục bộ.
Từ SG nên đi qua ngả ngã tư Vũng tàu hay qua Cát lái - Nhơn Trạch ?
Mong các bác tư vấn, Em xin cảm ơn.