Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.505
166.103
113
12
tp HCM
trenduonggiobui.wordpress.com
Re: Tình hình đường xá trên QL51 - Cho các bác có thắc mắc.

HP HCM nói:
Các bác cho em hỏi đường đi Vtau bữa nay đã hoàn tất chưa ?
Em tính đi, mà vẫn sợ đường đang thi công gây kẹt xe cục bộ.
Từ SG nên đi qua ngả ngã tư Vũng tàu hay qua Cát lái - Nhơn Trạch ?
Mong các bác tư vấn, Em xin cảm ơn.
Bác cứ đi vô tư. Không có kẹt xe trên QL51.(nói chung) "Tốc độ" giữ đúng quy định nhá!

Hạng D
14/2/11
2.611
4.621
113
Re:Tình hình đường xá trên QL51 - Cho các bác có thắc mắc.

Ha Sonata nói:
Lã Bố nói:
Chả biết bác có hiểu từ thắng gấp không nữa! Giả dụ là bác kịp ngó kính chiếu hậu, xong nhìn ra đàng trước (thường cả hai động tác này của bác mất thêm khoảng 2g), nhưng nếu trong trường hợp phía sau có xe ôm đít, phía trước có chướng ngại vật phải thắng thì bác làm gì, rà thắng để tông thằng phía trước bảo vệ cái đuôi xe, hay đạp lút cán để cứu thằng phía trước, bể đít xe?! <span style=""color: #ff0000;"">Bởi vậy luật rất rõ ràng, thằng nào tông đít thằng đó lỗi, do đó khi gặp trường hợp cần thắng khẩn thì cứ lo mà đạp lút cán, bể đít có thằng sau chịu, lo đừng tông thằng phí trước mà thôi </span>
Vâng. Có lẽ em không hiểu từ "thắng gấp " của bác. :D Bàn chuyện ở đây cũng chỉ là truyền đạt kinh nghiệm để tích cực phòng ngừa, chủ động chọn phương án tối ưu thôi. Không được tối ưu thì em chọn phương án ... ít xấu nhất. Lý thuyết là thế. Thực tế còn tùy./.
Cái này thuộc về kỹ năng lái xe rồi, em cũng chọn cách của bác Ha Sonata:D
@Lã Bố: Ý bác là nếu thằng sau mà lùa bác lên tông thằng phía trước luôn thì thằng sau chịu hết luôn phải không, vì lúc đó xe bác đang thắng lết bánh, đâu có chạy đâu mà đền cho thằng phía trước:D

Hạng F
30/3/09
6.132
20.148
113

Khi chạy xe mình nên quan sát liên tục, nếu thấy có xe bám đuôi sát quá thì mình phải tự động kéo dài khoản cách với xe đằng trước. Khi xe trước thắng gấp thì tệ lắm xe mình chỉ bị xe sau thúc vào đít.
Hoặc khi xe trước thắng gấp mình cũng lạng ra hai bên không thúc đít xe trước, né được cả xe phía sau
Lã Bố nói:
Chả biết bác có hiểu từ thắng gấp không nữa! Giả dụ là bác kịp ngó kính chiếu hậu, xong nhìn ra đàng trước ........ gặp trường hợp cần thắng khẩn thì cứ lo mà đạp lút cán, bể đít có thằng sau chịu, lo đừng tông thằng phí trước mà thôi
Ha Sonata nói:
Lã Bố nói:
nhìn xong kính chiếu hậu, ngó lại đàng trước nhìu khi cái mũi xe không còn
Bangonen nói:
Bác Hà nói đúng đó,mỗi khi thắng gấp đều nhìn kiếng hết....quan trọng phán đoán trước tình huống xảy ra để xử lý,....hong thôi hun đít như chơi...
Cái này do kinh nghiệm, năng lực của người lái xe bác à. Muốn nhìn kịp hay ko nhìn kính hậu khi thắng xe thì phải luôn biết sau đít mình có xe bám hay không? Làm sao để "luôn biết..." chả có cách nào khác là có thói quen quan sát kiểm soát qua kính chiếu hậu.

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG

Nói chung, khi đã cầm tài và tay lái đã vững vàng thì bác tài có tới 5 con mắt lận: 1 kính trước, 2 kính hậu, 1 kính hậu trong xe, 1 quan sát tap-lô.

Hạng D
26/12/07
1.176
12
38
41
somewhere

QL51 giờ còn khoản bao nhiêu km chưa xong vậy các bác? sedan chạy có ổn không và tình hình xxx nữa?...em ít đi VT nên mấy thông tin này mù mờ lắm, tuần sau phải ra đó rồi...các bác có thông tin gì cập nhật giúp nhe...cảm ơn các bác.

Hạng D
14/2/11
2.611
4.621
113

Khu vực trạm thu phí Long Sơn đã thảm nhựa 2 lane bằng phẳng, không còn gờ cao như trước:D
Tình hình đường xá trên QL51 - Cho các bác có thắc mắc.
, văn phòng cũng gần xong -> sắp thu phí òi

Hạng D
14/2/11
2.611
4.621
113

Khu vực Huyện Tân Thành đã sơn phân lane 1 số đoạn
chắc ôtô đi được 3 lane:D

Last edited by a moderator:
Hạng D
27/1/09
1.348
11
38
35

có sơn lane là đẹp trai ồi

Hạng B2
22/9/09
100
1
18
56

Bắt đầu sơn lane và cũng bắt đầu bắn rồi nhé các bác, từ SGN đi thì lưu ý gần dốc 47, thị trấn Long thành, VT về thì lưu ý Phú mỹ nhé.
Nhưng em để ý rất nhiều lần là từ VT về SGn thì thấy:
1. Bảng vào khu đông dân cư ở Phú Mỹ nhưng chả thấy bảng hết khu đông dân cư. Thế là mình cứ bò dưới 50km/h trong khi Hao mai + Kumho nó phóng ầm ầm.
2. Không thấy bảng vào khu vực đông dân cư chỗ đường tránh Long thành (mà có cái bảng chỉ dẫn tôc độ các phương tiện trong khu đông dân cư ở quãng giữa) thế là các cụ bò thành dây dài dưới 50km/h, xin vượt các cụ nhất quyết không cho, ức chế quá.

Các bác xem lại giúp em xem 2 điểm trên có đúng không chứ đi kiểu này ức chế quá.

Hạng D
1/11/09
3.153
2.182
113
37
Bình Dương

Xe Thiên Phú từ SG đi lúc 6h30 phút, ghé trạm 10 phút, về đến VT lúc 8h30 phút. Khiếp!