Hạng D
3/8/09
3.539
1
0
44
huynhnhatminh nói:
ronglua nói:
... Vì vậy em “tha thiết” nhắc nhở các bác thành viên <span style=""color: #ff0000;"">lưu ý</span> dùm em<span style=""color: #ff0000;"">:”Khi đã sắp sếp thời gian đăng ký tham dự các buổi offline hay dã ngoại thì hết sức cố gắng, tránh tình trạng đến cận ngày, cận giờ lại SMS hay Alô cho em báo bận”</span>
...
chính xác, khâu tổ chức là ngại nhất khoản này. Dù em cũng vi phạm kiểu này thứ 7 vừa rồi nhưng điều này phải nói thẳng. em góp ý mỗi người mình nên có "trách nhiệm" với tập thể là ổn, là tự khắc mấy vấn đề này sẽ thành đơn giản. Việc đăng ký rồi kô đi trước giờ vẫn chia theo như có mặt (tốt nhất sau này đóng tiền trước nếu tg dư dả), riêng hôm rồi cứ tưởng mua vé buffet giống kỳ thiếu nhi nên hổng quan tâm, ai dè là đặt món.Đây là vấn đề 1.

Nhân tiện lục lại luôn vấn đề 2 mà nhiều thành viên có góp ý với em là trọng số đóng góp của nam / nữ / F1. Trước giờ mình thường có 2 loại:
1) cứ chia theo đầu người lớn (F1 miễn phí) thì tốt cho F1 và tội cho các bà cả (vì không nhậu bia).
2) nữ thì 50% nam -> cái này hợp lý -> nhưng lại sót F1 vì nhiều khi F1 ngồi tương đương 1 ghế chính trong mâm. Theo nhiều ý kiến thì nên chia theo chiều cao hay độ tuổi gì đó (hình như trên 1m4 thì vào nhà hàng xem như người lớn ... vd thế thôi). Vậy F1 lớn thì coi như nữ là ổn.

Chúng ta họp mặt gặp nhau là quý, mấy vấn đề tiền bạc là chuyện nhỏ, tuy nhiên để phù hợp số đông thì nên ra quy định trước, sẽ thấy kỳ kỳ ban đầu nhưng lâu dài không sinh tâm bệnh.

Vấn đề thứ 3, em cũng nghe nhiều nhưng lại chưa có dịp góp ý cùng BĐH chi hội. Hôm nay nhân tiện rảnh đợi coi chung kết euro post luôn thể. Đó là việc đóng góp của các mem đến trễ, đến sau, đến không ăn nhậu, đến ăn nhưng không nhậu, nhậu nhưng không ăn, ... Đa phần người tính toán tiền sẽ theo kiểu thấu tình đạt lý, tuy nhiên đôi khi người ấy lu bu, không nắm tình hình đăng ký hoặc tham dư, hoặc có khi vài mem ra về trước (có hoặc không) để lại tiền (thiếu / dư đủ kiểu). Cho nên gút lại mấy ý chính:

1) Phàm đã là đàn ông ngồi vào bàn nhậu, nếu anh kô uống bia rượu, không ai ép nhưng khó mà phân biệt người uống nhiều, uống ít, không uống hay đang bệnh phải kiêng => như nhau, đàn ông cùng trọng số, chúng ta sẽ đóng góp như nhau

2) Trong các buổi họp mặt có tính chất chuẩn bị trước, có tính chất đăng ký (qua forum, phone, hay nói miệng) nếu đến trễ hay không đến, anh vẫn có trách nhiệm đóng góp như là anh đã tham gia từ đầu

3) Nếu đã tham gia ăn nhậu có việc về trước thì (bằng kinh nghiệm ăn nhậu) anh nên tinh tế để lại một ít ngân lượng :) hoặc nhờ ai đó xư lý hậu kỳ thay cho mình rôi tất toán sau, viêc góp thế nào sẽ do người chịu trách nhiệm phân chia hợp lý

4) Trường hợp kéo rờ mọc theo, anh có trách nhiệm hoàn thành nghĩa vụ thay cho rờ mọc. Vì người chịu trách nhiệm không bao giờ níu áo rờ mọc.

5) Nên có một sự ưu ái nhất định cho các đối tượng trễ có lý do chính đáng, hoặc vì hoàn cảnh gia đình họ đã thu xếp lên gặp anh em uông 1 ly bia rồi lại chia tay, đang ăn nhậu nơi khác xẹt qua giao lưu, ngồi không lâu thì kẹt việc không thể vãn hồi phải rời bàn.

Tạm thời như vậy, nhớ thêm gì em góp thêm. Em đang post như 1 member, hoàn toàn chỉ là góp ý cho toàn chi hội để ngày càng hoàn thiện khung gầm vốn đã chắc chắn nay còn tinh tế hơn, sẽ chở được nhiều người hơn.
LIKE MẠNH :D

Hạng D
24/8/11
2.056
121
63
39
Bình Tân
em xin có chút ý kiến về dzụ thu phí:
đi tour thì mình thu phí trước được nhưng dzụ họp thì diễn ra thường xuyên nên khó lòng mà thu phí trước hết toàn bộ mem đăng kí, vậy thì mình chỉ có thể thu tại hiện trường, và phải thu trước (em nhấn mạnh vụ này), cứ như mình đi ăn đám cưới ấy, giờ bác Gòng hay bác Minh chọn ra 1 người đại diện, cứ mem nào vô là thu liền mem đó (hình như hiện tại là bà cả của bác Gòng thì phải), vậy thì đi trễ đi sớm gì cũng sẽ thu đủ mặt hết

còn việc mem đăng kí ko đi thì bác chi hội phó ghi list lại, lần ộp sau x2 (riết mem sợ hết dám đi
)

em có vài lời sau khi đọc ý kiến của bác Minh ạ

Hạng F
7/4/09
12.426
6.649
113
HCMC
www.flickr.com
Chào cả nhà.

Em đã đăng ký nhưng do trường hợp bất khả kháng không đến được với anh em. Đã nhắn tin nhờ bác Minh béo báo lại cho bác Gồng rồi. Xin nhận khuyết điểm trước chi hội FFC.

Đây là lần đầu vi phạm, mong các bác thông cảm bỏ qua. Em hứa sẽ không tái phạm nữa :)

Hạng D
3/8/09
3.539
1
0
44
theone1984 nói:
em xin có chút ý kiến về dzụ thu phí:
đi tour thì mình thu phí trước được nhưng dzụ họp thì diễn ra thường xuyên nên khó lòng mà thu phí trước hết toàn bộ mem đăng kí, vậy thì mình chỉ có thể thu tại hiện trường, và phải thu trước (em nhấn mạnh vụ này), cứ như mình đi ăn đám cưới ấy, giờ bác Gòng hay bác Minh chọn ra 1 người đại diện, cứ mem nào vô là thu liền mem đó (hình như hiện tại là bà cả của bác Gòng thì phải), vậy thì đi trễ đi sớm gì cũng sẽ thu đủ mặt hết

còn việc mem đăng kí ko đi thì bác chi hội phó ghi list lại, lần ộp sau x2 (riết mem sợ hết dám đi
)

em có vài lời sau khi đọc ý kiến của bác Minh ạ
like mạnh. ủng hộ và khuyến khích ý kiến người mới :D

Chi Hội Trưởng FFC
14/9/09
5.178
2.103
113
Em rất vui vì thấy các bác quan tâm và đóng góp ý kiến cho chi hội để ngày càng hoàn thiện hơn. Nhân đây em đưa thêm chi tiết để chúng ta cùng thảo luận thêm và thống nhất với nhau.
Với ý kiến của Theone1984 là thu phí trước cũng hơi khó vì không biết chi phí bữa tiệc ngày hôm đó tổng kết cuối cùng là bao nhiêu tiền và bao nhiêu người tham gia để chia. Nếu thu dư thì số dư còn lại sẽ thế nào? Nếu thu thiếu thì chẳng lẽ cuối tiệc lại đi thu thêm 1 lần nữa.
Mấy bác bóng bàn thêm nhé! Em biết chuyện tiền bạc là tế nhị, nhưng chúng ta phải thống nhất quan điểm để cứ thế thực hiện theo và luôn tôn trọng sự minh bạch và công bằng.

Hạng B1
2/3/10
76
0
6
SG
Sorry các bác, em có việc nhả đột xuất nên không ra tham dự, không kịp thông báo với các bác. Mong các bác thứ lỗi, em xin chịu tổn thất vào dịp sau.

Thanks các bác.

Hạng D
20/10/10
4.686
72
48
41
em thấy thu trước cũng ok đó vd như bthg mình nhắm chừng TB thường là 1ng/ 300k có thể hơn nhưng cái đó coi như là phí quyết tâm ,nếu ko đi coi như vẫn góp phần ,còn nếu đầy đủ thì khi tổng kết thu thêm 1 lần nửa tầm 100k -150k là cùng. Nhưng cái khó và mất công là phải chuyển khoảng , cái tốt nhất là TIN THẦN TỰ GIÁC KO VẮN MẶT LÀ COOL và dể dàn cho ban tổ chức cũng như tế nhị trong vụ $