Tập Lái
10/5/06
35
0
0
RE: Tối ưu hoá bộ báo lùi xe!!!

[Sao không lắp hai bộ một trưoc mốt sau cho nó chuẩn luôn ???

][/quote]

Vì em không muốn lắp thêm 1 màn hình nữa, mà bác mm2an bảo có thể làm công tắc chuyển nguồn gì đấy nên em nghĩ có thể dùng chung 1 màn hình cũng được, như vậy chỉ phải lắp 2 cái cảm ứng phía trước thôi nên chắc sẽ rẻ hơn là lắp nguyên cả bộ. Các bác tư vấn hộ em với

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere

Bác suy nghĩ chi cho mệt. Năm rưỡi ngoái :D, em lắp 1 bộ báo de 8 mắt có 800k. Cái này là cả bộ chứ không chế gì cả.
Trên LCD (nói cho sang tí :D) có đèn 5 vị trí: trước trái phải, sau trái phải giữa + đồng hồ báo khoảng cách. Hộp xử lý có 8 giắc cắm cho 8 mắt (=> 0 phải hàng chế). Cái báo de thì lấy tín hiệu đèn de như xe khác, còn đằng trước em câu thêm cái công tắc, khi nào cần bật lên...chơi :D

Nhận xét: 4 con mắt đằng trước gắn chơi cho dzui chứ có bao giờ em xài đâu :D

Last edited by a moderator:
Hạng B2
27/12/04
380
1
18

Quệt trước khi tiến ít xảy ra hơn so với khi lùi, vì vậy bác cứ cấp nguồn cho cả 4 mắt (2 trước, 2 sau) khi cài số lùi thì hay hơn.

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere

nếu chỉ lắp 2 mắt ở sau. Khoảng cách 2 mắt chia 2 cũng cỡ 5 tấc. khi gặp chướng ngại ở giữa. Màn hình báo khoảng cách 4 tấc chính thì nó sẽ báo cái...rầm :D.
Cái trước nếu không lắp công tắc thì nó cứ nhảy wài chóng mặt :D, còn nếu để thêm nhạc báo nó kêu wài nhức đầu :D

Lúc xin tiền gắn cái báo dze em phải nói với papa là gắn cái này nó có báo khoảng cách đầu xe nên papa có chạy thì dễ canh đầu xe lém(mà có bao giờ chạy đâu :D) => duyệt cho gắn cái báo dze.

Hạng B2
30/1/06
436
17
18
SÀI GÒN
www.facebook.com

ui dzời ơi có gì khó đâu :):):):):), bác gắn ở giữa xe phía trước 1 mắt (chếch về bên phải nêu bác chưa quen canh bên phải ), phía sau 3 mắt là giải quyết được vấn đề ngay ấy mà !!!! :D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

Hạng B2
31/12/04
250
0
16
thu do than yeu

theo em nghĩ thì cảm biến lùi dùng để lùi là được. còn lắp ở đầu xe thì không cần thiết. bác lái xe mà không căn được phía trước thì chịu.

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere

Trích đoạn: anhemvietnam

ui dzời ơi có gì khó đâu :):):):):), bác gắn ở giữa xe phía trước 1 mắt (chếch về bên phải nêu bác chưa quen canh bên phải ), phía sau 3 mắt là giải quyết được vấn đề ngay ấy mà !!!! :D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D
Cái này gắn chủ yếu cho người mới chạy. Mới chạy thì không quen cả đầu xe?:D Vậy mình gắn 1 con ở đâu đây bác?:D
Khi chạy tới tín hiệu cấp cho bộ báo dze lấy ở đâu [:-] Khi dze bộ báo dze (china)lấy tín hiệu từ đèn dze. Nếu chạy tới cấp điện trực tiếp, dze lại cấp thêm lần nữa (từ đèn dze). cấp 1 lúc 2 nguồn, đấu dây sai nó tèo lun thì mệt nữa :D. Mà cái màn hình của bộ 4 mắt nó không báo vị trí trước hay sao xe, người mới chạy dễ lúng túng (chạy lâu thì đâu cần mấy cái này) nên cũng dễ teo.

Mà sao mình phải suy nghĩ cho mệt khi thị trường có bán loại 8 mắt mà giá chỉ đắt hơn khoảng 200, 300k (người không cần thì thui, chứ cần thì 200,300 là chuyện nhỏ thui)

Hạng B2
30/1/06
436
17
18
SÀI GÒN
www.facebook.com

bác Vivu này thật là chu đáo quá !!!
thui bác nào muốn an toàn thì bỏ them 200-300 k làm theo bác ấy cho nó an tòan, chứ mỗi lần tút xe ( do hít phải cột :mad::mad::mad:)có khi chi phí lại hơn thế nữa thì miệt lắm [:eek:][:eek:][:eek:]

LX confirmed
Hạng B2
22/6/05
350
1.500
93

bác Vivu gắn ở đâu loại 8 mắt vậy? Em cũng tìm mãi mà không thấy cả ở SG lẫn Hn.

Tập Lái
27/4/06
43
1
0

Cảm biến lùi mua ở ngoài như cái của tui thì chỉ đc min là 40cm, nói thiệt ra là lùi thì có tác dụng chứ tiến thì chẳng để làm gì. Đi đường phố toàn phải căn có năm mười phân à.. lại nữa, món này kêu nghe hơi điếc tai, em mà đi ở Chùa bộc thì nó cứ tít tít suốt cho mà coi. Xe cao cấp nó dùng cảm biến siêu âm hiện đại cho đằng trước báo đc rất xa, và tất nhiên khoảng gần cũng đạt chỉ vài cm thôi vậy mới dùng đc cho đằng trước mới hợp lí chứ. cái của đài loan em dùng đc có max 2m, em lùi nhanh mấy lần còn phanh không kịp, mới lại bi giờ dùng camera, lùi cứ là chính xác từng phân.
Em thấy dù sao cũng là một bác có sáng kiến hehe
À, camera dùng cho ô tô chất lượng thì đài loan, độ phân giải không cao mà giá thì trên trời, vậy có bác nào chế thành công cái camera loại SVGA không, em đang muốn làm cái camera phân giải cao và có đèn hồng ngoại riêng (mấy cái có sẵn thật mua về muốn vứt luôn)