Hạng B2
7/11/10
278
104
43
Saigon
Chào các bác, xe em vừa cỏ vừa cũ nên em hay lo sợ hư hỏng này nọ lắm. Các bác cho em hỏi trước khi servo thắng sắp hư thì nó có triệu chứng gì báo trước không?
Các cúp-pen heo cái và bánh thì em đã thay rồi, chỉ có servo là em chưa thay vì thợ nói còn tốt. Do đó em hay lo sợ khi đang chạy mà servo hư đột ngột thì nguy.
Vậy bác sĩ và các bác am tường vấn đề này làm ơn cho em biết triệu chứng báo trước servo sắp hư nhé.
Cảm ơn các bác nhiều.

Last edited by a moderator:
Hạng C
29/3/10
847
487
63
Có phải bác muốn nói là brake booster kg ? Nếu đúng thì thông thường kg bị chết đột ngột đâu bác .
Nếu nghe tiếng xì mỗi lần đạp thắng phía dưới ngay chỗ bàn đạp thắng .
Nếu bác lái thường xuyên thì có thể cảm nhận khoảng cách để dừng xe xẽ xa hơn 1 chút .
Nếu chân thắng phải dùng sức nhiều hơn bình thường .
Đó là hiện tượng brake booster bị yếu .
Để thử booster còn hoạt động hay kg ?
1/ Nhồi thắng vài lần trước khi nổ máy cho chân thắng cao lên .
2/ Đạp chân lên bàn đạp thắng .
3/ Nổ máy trong khi vẫn đạp bàn đạp thắng :
a/ bàn đạp thắng sẽ thấp xuống 1 đoạn => booster còn hoạt động .( Ở đây chỉ nói về kt còn hoạt động hay kg )
b/ bàn đạp thắng vẫn giữ nguyên vị trí => booster kg hoạt động , trường hợp này muốn dừng xe phải dùng sức đạp thật mạnh và giữ luôn mới làm cho xe dung lại .

HMG
Hạng D
14/8/12
2.198
525
83
TP.HCM
sunny tran nói:
Có phải bác muốn nói là brake booster kg ? Nếu đúng thì thông thường kg bị chết đột ngột đâu bác .
Nếu bác lái thường xuyên thì có thể cảm nhận khoảng cách để dừng xe xẽ xa hơn 1 chút .
a/ bàn đạp thắng sẽ thấp xuống 1 đoạn => booster còn hoạt động .( Ở đây chỉ nói về kt còn hoạt động hay kg )
b/ bàn đạp thắng vẫn giữ nguyên vị trí => booster kg hoạt động , trường hợp này muốn dừng xe phải dùng sức đạp thật mạnh và giữ luôn mới làm cho xe dung lại .
Kinh nghiệm rất bổ ích, để em thử kiểm tra con vợ già của em xem sao. Cám ơn bác.

Hạng D
1/8/12
1.712
380
83
sunny tran nói:
Chuẩn không cần chỉnh.

Hạng D
21/3/08
4.830
4.324
113
hcm
@bác Sunny Tran: Lâu quá mới thấy xuất hiện, kinh nghiệm kiểm tra thật đơn giản. Chúc bác khỏe!

Hạng B2
7/11/10
278
104
43
Saigon
@ bác Sunny Tran: Rất cảm ơn bác đã hướng dẫn thật rõ ràng và thiết thực. Chúc bác luôn vui, khỏe và thành công.

Hạng C
29/3/10
847
487
63
Chào bác PHVT .
Có 1 thời gian bận và 1 thời gian kg đánh tiếng Việt được nên cũng chỉ theo giõi diễn đàn thôi . Công việc và gia đình bác có gì thay đổi kg ? Chúc bác và gia đình vui vẻ ,hạnh phúc .