Status
Không mở trả lời sau này.
AIV confirmed
Tập Lái
31/1/11
24
145
28
tranvietanhtuan nói:
80triệu???? Má ơi thầu gì ăn tàn bạo vậy hàng mdf gắn mấy miếng nhôm gì chém dzữ vậy cha nậu.

Bếp nhà em tự làm: 12 triệu. Năm 2008. Tới nay vẫn chạy tốt không sệ không méo nè.
Gỗ ghép đà lạt 240k/tấm 1.2x 2.4
ray trượt, lề liếc hàng trung cửa rẩn mìn loại mạ crom không rỉ hết có hơn 1 triệu.
Đá huế 380k/m2
bếp + máy hút khói: 6 triệu
Phụ kiện linh tinh 1.2 triệu
Chậu rửa chống ồn 3triệu
vòi rửa 800k (hàng đài loan)

Bác cho em hỏi thăm ở VN, nếu muốn mua tận gốc mấy thứ nguyên vật liệu làm tủ bếp (ví dụ: gỗ ghép, gỗ mdf, hay gỗ nguyên) theo từng miếng thì có thể mua ở đâu?
Ở VN, mấy thứ gỗ MDF có tự sản xuất được không? Hay là phải nhập khẩu? Thường phải mua qua nhà nhập khẩu --> đến nhà kinh doang gỗ nội địa --> đến xưởng mộc ---> rồi mới đến tay người tiêu dùng do đó làm cho giá bị dội lên cao? Em mới chẹck giá bán ở bên em (Châu Âu) từ công ty ra cho người tiêu dùng, gổ mdf theo miếng: 1.8m*2.4m * 16mm là khoảng 30 USD. Nếu cũng tương tự chất lượng và kích cỡ thì ở VN là bao nhiêu? Nếu như giá bán em vừa nói thì tủ bếp đóng xong nó phài rẻ không biết thế nào nữa mà sao VN toàn trên mấy chục triệu không vậy?
Hi vọng các bác thầu xây dựng ở đây không nghĩ em phá công việc kinh doanh của các bác. Em chỉ đi tìm câu trả lời cho câu hỏi: Tại sao giá cả để làm một cái bếp đàng hoàng ở VN bị dội lên kinh khủng khi đang tính sửa nhà cho ông bà già em ở VN.

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
Quê mình nó ngược đời bác ơi.
mdf mông má xíu đỉnh giá cao hơn solid wood :D lời hơn, gia công nhanh ra sản phẩm hơn, đường nét sắc sảo nên khách hàng chuộng hơn.
Tuy nhiên một cái phải xác nhận là hàng mdf có làm làm ẩu nó cũng không bị rủi ro cong vênh co ngót như hàng gỗ thịt, màu sắc thì tha hồ thiết kế nên dân kiến ta khoái làm.
Phần nữa là tâm lý sính ngoại, thấy tây nó hay dùng thì cứ nghĩ nó là tốt nhất. (thiệt ra tây nhà nghèo nó mới xài, tây nhà giàu nó chơi solidwood hết :D Thế mới đau !)
Em cũng có làm thử mdf 1 lần.

Last edited by a moderator:
Hạng D
28/5/07
3.615
319
83
48
HCM
Bếp nhà em có chút xíu vậy thôi :D
Tủ bếp tiết kiệm mà vẫn đẹp

Còn 01 cái tủ có ngăn inox 8 tầng và 01 ngăn cho tủ lạnh nữa phía bên phải hình. Làm = HDF thôi

Hạng D
4/8/11
1.050
4.309
143
AIV nói:
tranvietanhtuan nói:
80triệu???? Má ơi thầu gì ăn tàn bạo vậy hàng mdf gắn mấy miếng nhôm gì chém dzữ vậy cha nậu.

Bếp nhà em tự làm: 12 triệu. Năm 2008. Tới nay vẫn chạy tốt không sệ không méo nè.
Gỗ ghép đà lạt 240k/tấm 1.2x 2.4
ray trượt, lề liếc hàng trung cửa rẩn mìn loại mạ crom không rỉ hết có hơn 1 triệu.
Đá huế 380k/m2
bếp + máy hút khói: 6 triệu
Phụ kiện linh tinh 1.2 triệu
Chậu rửa chống ồn 3triệu
vòi rửa 800k (hàng đài loan)

Bác cho em hỏi thăm ở VN, nếu muốn mua tận gốc mấy thứ nguyên vật liệu làm tủ bếp (ví dụ: gỗ ghép, gỗ mdf, hay gỗ nguyên) theo từng miếng thì có thể mua ở đâu?
Ở VN, mấy thứ gỗ MDF có tự sản xuất được không? Hay là phải nhập khẩu? Thường phải mua qua nhà nhập khẩu --> đến nhà kinh doang gỗ nội địa --> đến xưởng mộc ---> rồi mới đến tay người tiêu dùng do đó làm cho giá bị dội lên cao? Em mới chẹck giá bán ở bên em (Châu Âu) từ công ty ra cho người tiêu dùng, gổ mdf theo miếng: 1.8m*2.4m * 16mm là khoảng 30 USD. Nếu cũng tương tự chất lượng và kích cỡ thì ở VN là bao nhiêu? Nếu như giá bán em vừa nói thì tủ bếp đóng xong nó phài rẻ không biết thế nào nữa mà sao VN toàn trên mấy chục triệu không vậy?
Hi vọng các bác thầu xây dựng ở đây không nghĩ em phá công việc kinh doanh của các bác. Em chỉ đi tìm câu trả lời cho câu hỏi: Tại sao giá cả để làm một cái bếp đàng hoàng ở VN bị dội lên kinh khủng khi đang tính sửa nhà cho ông bà già em ở VN.
Ở VN cái con khỉ khô gì cũng nhập hết. Chánh gốc local chỉ có dầu gió, xoan đào và vài thứ nữa thôi. Thông, ash, oak..v...v...thì nhập từ Mỹ, New Zealand. Gõ, Cẩm lai..v..v...thì nhập từ Lào...MDF veneer, MFC thì nhập từ Mã lai, Đức ( thật ra Bình Dương cũng có nhà máy MDF/ MFC ). Phụ kiện, bếp thì nhập từ Tung Của, Đức, Đài. Inox accessories may quá dạo này VN bắt chước hàng họ xem cũng đở nhưng cũng còn thô kệch nếu so với ngoại.

Nhập thì chỉ có vài đầu mối thôi, vd MFC thì An Cường là trùm. Bác quên khẩn trương cái vụ mua từ gốc đi. Mua ít lẻ tẻ, họ không thèm bán đâu,ngay cả xưởng mộc mua số lượng lớn tiền tươi thì ok. Hiện nay 1 số đại ca lâu năm như Thành Vinh, TTT...thì tự nhập hàng về cho chính họ, để giảm giá thành và chủ động mẫu mã.

Tại sao VN không bắt chước Tây làm module để sẳn, ai mua thì ráp thì câu trả lời là thị trường quá bé, không đủ để làm vậy, thị hiếu thì bác có thấy dãy nhà phố trăm hoa đua nở ở VN không, và đồ đặt nó có đẳng cấp ( đó là ngừơi tiêu dùng nghĩ vậy ). Cho nên cái ý tưởng module hóa giảm giá thành, 15 năm nay ai cũng biết nhưng chưa ai làm được...hy vọng 2, 3 năm tới sẽ làm được, thấy vài đơn vị bắt đầu làm rồi.

Nói vậy bác yên tâm trả 1 đống tiền ( so với châu Âu ) để đi làm bếp cho ông bà già rồi chứ hỉ....uh... mà bác dẫn chứng giùm cái nào 1000 E cho em xem với, chứ trên mạng thấy tòan 3000 E trở lên

AIV confirmed
Tập Lái
31/1/11
24
145
28
Bác Mr N: Cám ơn bác nhiều vì thông tin chi tiết. Em vẫn còn tập lái dù lê la trong này cũng cả trên 1.5 năm rồi, nên em không post hình hay đường link minh họa được.

Đa tạ các bác đã bỏ công sức ra giải thích giúp em. Cho em hỏi một câu chót: Tủ bếp em thấy hay báo giá dạng mấy triệu một m dài (gồm cả tủ trên và dưới). Còn ông thầu của em thấy tình giá là từng tủ trên, tủ dưới 3 cạnh của tủ * đơn giá. Vậy là sao? Giá ổng báo cho tủ bếp thùng gỗ ghép, cánh MDF, veneer vân sồi tính theo cách của ổng là 3.2 mil đến 3.4mil/m là có ok không vậy các bác?

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
AIV nói:
Bác Mr N: Cám ơn bác nhiều vì thông tin chi tiết. Em vẫn còn tập lái dù lê la trong này cũng cả trên 1.5 năm rồi, nên em không post hình hay đường link minh họa được.

Đa tạ các bác đã bỏ công sức ra giải thích giúp em. Cho em hỏi một câu chót: Tủ bếp em thấy hay báo giá dạng mấy triệu một m dài (gồm cả tủ trên và dưới). Còn ông thầu của em thấy tình giá là từng tủ trên, tủ dưới 3 cạnh của tủ * đơn giá. Vậy là sao? Giá ổng báo cho tủ bếp thùng gỗ ghép, cánh MDF, veneer vân sồi tính theo cách của ổng là 3.2 mil đến 3.4mil/m là có ok không vậy các bác?
Thầu của bác cố ăn dày (ai biểu bác là dziệc kìu chi) :D

Hạng D
25/2/09
1.230
66.399
113
Trời, có cái chỗ nấu cơm ko mà mấy chục trẹo, haizzz

Hạng B2
6/10/10
146
140
43
Tây Ninh
Mấy hôm nay nghe các bác tư vấn và đi 1 vòng Tây Ninh xem bếp, đa số các cửa hàng đều làm đại lý cho các công ty ở SG nếu đặt thì nó lên đo kích cở và báo giá, giá đắt khủng hơn 16 trđ cho 1 m tủ trên và dưới. Bếp gổ tự nhiên căm xe 9trđ/ m, gổ thì tốt mà chất lượng gia công hơi ẹ, phụ kiện đểu không có nhiều chọn lựa nên em ra gặp ngân hàng vay thêm 1 ít định thứ 6 này chở gấu xuống CMC xem thử, gấu nhà em tham khảo trên mạng được Vinh Mỹ gì đó ở CMC gửi cho cái catologue hình rất đẹp (không biết thực tế có được như trên hình không) đòi phải xuống xem, đành chìu vậy.
Em tra mạng thấy chổ Cozyliving ở Nguyễn Văn Linh Q7 khuyến mãi sofa, bàn vậy hàng chổ đó sài được không các bác.
@bác tranvietanhtuan: máy rửa chén có loại không ồn nửa à, mai mốt có điều kiện em sắm 1 cái, cái máy rửa chén nhà em ồn kinh khủng mổi lần rửa là kể lể nhức cả đầu mà lúc không rửa củng càm ràm suốt:D.

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.