Hạng D
16/8/07
1.903
613
113
53
Em xài Bảo Việt thấy ok. Năm đầu chỉ bồi thường 1 lần làm lại mấy chỗ trầy xước, sang năm 2 thì được giảm hẳn 20% tiền phí gia hạn.
Ma sắt, vậy mà Liberty không thèm giảm cho mình 1 xu nào trong 5 năm, Mazda CX5, mặc dù chưa 1 lần làm BH.

• Like
  • Haha
Reactions: Osin and anhmafia
Hạng B2
14/7/22
236
205
43
Ma sắt, vậy mà Liberty không thèm giảm cho mình 1 xu nào trong 5 năm, Mazda CX5, mặc dù chưa 1 lần làm BH.
chắc tùy chính sách của hãng hoặc tùy người bán hay sao đó bác, em thì bữa cũng phân vân tính mua nữa ko tại vì chạy năm đầu thường dễ trầy xước hơn nhưng thấy giảm cho em vậy nên thôi mua thêm 1 năm nữa.

• Like
Reactions: thichmexe and Osin
Hạng F
29/10/16
11.601
22.285
113
Pháp
Một tí tò mò ...
Một chiếc xe : thí dụ 1 tỷ thì bảo hiềm một năm (toàn bộ) cở chừng bao nhiêu / năm hả các bác

• Like
Reactions: thichmexe
DMG confirmed
Hạng C
21/9/14
688
5.378
93
43
Một tí tò mò ...
Một chiếc xe : thí dụ 1 tỷ thì bảo hiềm một năm (toàn bộ) cở chừng bao nhiêu / năm hả các bác
Tư vấn mua bảo hiểm xe, đơn vị nào uy tín?

a so với bên Fap giá này ok ko? :D
mình mua qua Momo, rẻ đc 1 khúc.

TFS confirmed
Hạng B2
24/2/23
204
1.517
93
Theo mình biết là Liberty ko có chính sách No claim bonus, những đơn vị bảo hiểm khác giảm phí thì có 2 khả năng: giảm hạn mức bồi thường đối với xe hoặc đối với người ngồi trên xe.

• Like
Reactions: thichmexe
Hạng B2
24/6/13
277
708
98
Làm gì có hãng BH nào uy tín hơn hãng nào. Đều phải bám theo các hạn mức quy định của nhà nước nên không có cạnh tranh về giá, còn về dịch vụ thì như nhau cả thôi. Lúc bán BH cho khách thì đu bám chăm sóc thôi rồi, lúc tới công chuyện thì mịa nó...lại muốn chửi thề luôn. Khác méo gì lúc cho vay thì đứng, còn lúc đi đòi nợ thì quỳ.

Hạng F
29/10/16
11.601
22.285
113
Pháp
View attachment 3035229

a so với bên Fap giá này ok ko? :D
mình mua qua Momo, rẻ đc 1 khúc.
Có nhiều vấn đề,
A-Mới có bắng lái, thường rất ít ai lấy xe mới cáu ra (có nhưng rất ít) thường là mua xe cũ trong thời gian đầu, phí bảo hiểm 3000€ tương đương gần 80 triệu/năm trong 3 năm đầu
B-và bắt đầu năm thứ 4 thì sẽ bớt 5% mỗi năm, nhiều nhất và tối đa khi đến 50%, và sau đó là giảm 4%
Trong trường hợp bị tai nạn thì nó sẽ tăng lên 15%
C-tuỳ theo cách xữ dụng, thí dụ đi chơi, đi làm và đi chơi, hay giới hạn cây số (càng ít đi thì đóng ít)

Giá trị xe bên nầy khác với bên VN, tuỳ năm, tuỳ loại, thường những xe trên 10 năm đóng 1 chiều (tức là đền cho bên bị đụng) Còn dưới 10 năm thì 2 chiều, và hình thức đền bù hay sửa chửa không được quá giá trị hiện thực của xe.

Thí dụ xe là 1 tỷ giá trị hiện tại, khi có tai nạn thì BH sẽ đền bù hay sửa chửa chừng 850 triệu là nhiều nhất, (15% khấu hao) cón quá 1 tỷ thì họ sẽ đền với số tiền là 850 triệu

Tuy nhiên người đóng bảo hiểm có thể thêm những option (không bắt buộc)
- Trợ giá xe (tức là xe không mất giá theo thời cuộc sau 3 năm đầu), tức là họ vẩn giử giá trị xe trong vòng 3 năm đầu nếu có sự cố, và từ năm thứ tư giảm 5%/năm giá tri lúc mua (do đó trong 3 năm đầu, nếu có sự cố quang trọng, họ sẽ đền bù theo hoá đơn lúc mua xe) và không theo giá thị trường
- 0 km, tức là xe không thể nào hoạt động trong 0km từ nhà sẽ được hổ trợ kéo xe đến garage sửa
- Hổ trợ cho mượn xe, khi xe không thể hoạt động
- Hổ trợ và luật, khi những va chạm bình thường (trừ những mức độ quang trọng là do mình cố tình phạm lỗi như tai nạn có cồn thì giửa mình với luật pháp, còn xe cộ BH sẽ lo ...)
.............................................
Em hiện giờ trung bình 1200€ / năm, 2 chiều, và những option thêm như trên

Nhưng BH bên nầy làm việc lẹ lắm, nếu không có máu, thương tật thì tự giải quyết, chụp hình, làm biên bản (em có post rồi) và tự gửi đi bảo hiểm. Và từ đó nó sẽ có những biện pháp nhanh nhất để iải quyết cho khách hàng

Câu chuyện thật : người bạn em có GLK 2009 (máy 220) bị đụng vào hông phải (nơi bình xăng, không phải bên trái) vì xe không còn giá trị với lại sửa thì khá cao, do đó nó đền bù là 7500€ vố điều kiện tự sửa (và sau đó đi kiểm định lại) hay 8500€ giao xe cho BH.
Người bạn em mới chịu giá 7500€, nhưng bán lại cho bọn đông âu với giá 3000€

Tuỳ theo quốc gia, bảo hiểm và nhửng gì mình ký với bảo hiểm, phải đọc rỏ từng chi tiết

Muốn được như thế, ngoài đóng bảo hiểm là phải
- Đầy đủ giấy tờ, giấy kiểm định xe nếu xe cũ
- Không thiếu thuế (giấy phạt phải đóng)
Nếu không thì xe sẽ đi ra nghĩa địa không thương xót ..

Và còn nhiều nửa .....

Tập Lái
28/12/22
13
8
3
32
Mọi người cho em hỏi, xe em sắp hết bảo hiểm 2 chiều. Giờ bên bảo hiểm muốn làm hợp đồng ngoài không thông qua hãng xe nữa. Rẻ hơn được ít nhất 4 triệu đồng.
Cho em hỏi là sau này lỡ cần bảo hiểm làm gì đó thì có bị làm khó dễ hơn so với mua qua hãng ko ạ?

Tập Lái
22/12/10
16
3
8
Phí bảo hiểm xe = giá trị xe tại thời điểm mua * tỉ lệ phí.
Giá trị xe thì thường căn cứ trên năm sản xuất, thương hiệu
Tỉ lệ phí dựa trên mục đích sử dụng (xe kd, không kd, xe công nghệ)

Nên thường mỗi năm phí bảo hiểm sẽ rẻ hơn.