Hạng B2
14/2/20
343
171
43
44
Chào các ACE
Hiện tại em đang muốn mua nhà, và sẽ vay ngân hàng để trả cho chủ. (vay 3 bên), có vài vấn đề sau
  1. Ngoài phí trước bà 0.5% người mua đóng, thuế thu nhập cá nhân 2% người bán đóng thì có phát sinh thêm phí gì ko, các loại phí
  2. Cọc ngoài công chứng thì trước khi cọc giao dịch viên ở đó có thẩm định hồ sơ giúp mình ko (sổ có cầm bank, đang tranh chấp, có vấn đề ở toà án, vv...) và dữ liệu họ cung cấp có an toàn, đúng ko
  3. Sau khi cọc, vd 200tr thì nếu bank nó ko giải ngân thì mọi người sẽ xử lý như thế nào (trả lại tiền cho nhau và hủy cọc công chứng hay có bồi thường gì ko)
  4. Hiện tại em sợ nhà bị bán, nên có nhu cầu cọc công chứng trước để giữ, mà phần bank thì tốn khá nhiều thời gian, thông thường mọi người sẽ làm gì.
Cám ơn mọi người ah

Hạng B2
8/9/18
493
341
68
36
1, về cơ bản ko có thêm phí gì nữa( phí công chứng, phí đổi sổ.. ko nhiều)
2, Cọc công chứng: chắc gì chủ nhà đã chịu. nếu chịu thì quá tốt cho bạn.về thông tin tài sản thì dựa vào thời điểm cọc trên hệ thống nếu có thể hiện: ngăn chặn.....
3, sau khi cọc mà ko mua nữa thì cứ như nội dung HĐ cọc mà thực hiện..
4, đôi khi phải liều,.. chứ cái gì cũng chắc thì ko đến lượt....
này mình hiểu như vậy

Hạng C
11/3/16
942
1.298
93
33
Chào các ACE
Hiện tại em đang muốn mua nhà, và sẽ vay ngân hàng để trả cho chủ. (vay 3 bên), có vài vấn đề sau
  1. Ngoài phí trước bà 0.5% người mua đóng, thuế thu nhập cá nhân 2% người bán đóng thì có phát sinh thêm phí gì ko, các loại phí
  2. Cọc ngoài công chứng thì trước khi cọc giao dịch viên ở đó có thẩm định hồ sơ giúp mình ko (sổ có cầm bank, đang tranh chấp, có vấn đề ở toà án, vv...) và dữ liệu họ cung cấp có an toàn, đúng ko
  3. Sau khi cọc, vd 200tr thì nếu bank nó ko giải ngân thì mọi người sẽ xử lý như thế nào (trả lại tiền cho nhau và hủy cọc công chứng hay có bồi thường gì ko)
  4. Hiện tại em sợ nhà bị bán, nên có nhu cầu cọc công chứng trước để giữ, mà phần bank thì tốn khá nhiều thời gian, thông thường mọi người sẽ làm gì.
Cám ơn mọi người ah
Sợ nhà bị bán là ai nói. Cò nói hả. Mua bán đất ko phải rau, tuyeetj đối ko nghe lời bố con thằng nào. Giờ là thời buổi tao có tiền tao có quyền. Đầu tiên là mua căn nào đó, dù đã ưng rồi thì vẫn phải chê, xong đi tìm nhiều cò nữa, công ty khác nhau mà tham khảo vùng đó. xong hết rồi thì đến tìm gặp riêng diajd chính khu đó , gửi mấy trăm k nhờ họ xem xem miếng đó thế nào . Địa chính thật ra cũng là dân buôn . Nếu ổng có hỏi thì nói giá thật cao lên so với giá đã thỏa thuận, hoặc nói chỉ đang xem xét. quan trọng nhất là phải nắm dc giá thì trường khu đó, giá thị tr khu đó trồi sụt qua các năm thế nào, mấy giao dịch gần đây nhất giá bao nhiêu.mới có cớ so sánh. chứ di mua đất nghe lời cò răm rắp thi dẹp.