Tập Lái
9/3/17
13
4
3
45
Chào các bác ! Tình hình bên OS cho cu mình bán em này Ford escape 3.0 2005 màu đỏ biển Vũng Tàu . Em đang tam tỉa em nó có bác nào biết về e nó ko cũng như kinh nghiệm mua xe cũ tu van giúp em . Thanks các bác nhiều !

Hạng D
29/4/09
2.486
1.767
113
Chào các bác ! Tình hình bên OS cho cu mình bán em này Ford escape 3.0 2005 màu đỏ biển Vũng Tàu . Em đang tam tỉa em nó có bác nào biết về e nó ko cũng như kinh nghiệm mua xe cũ tu van giúp em . Thanks các bác nhiều !
1. Bác hỏi biết về e nó thì cũng khó dù là xe gặp mỗi ngày đi nữa thì cũng đâu biết hết được chất xe thế nào vì ko phải xe của mình.
2. Check xe thì b1 nhờ thợ giỏi tí đi xem mắt và chạy thử trước nếu ok thì b2, b2 đem xe vào hãng check sửa chữa bảo dưỡng lớn để ae ktv kiểm tra tồng quát sau đó sẽ ra bill. Dựa trên bill sửa chữa lúc đó bác quyết định nên mua hay ko, deal như thế nào với bill sửa chữa sắp phải làm ( trong bill sẽ có vài hạn mục giá hơi quá hớp nên cũng phải xem xét lại để deal hợp lý )

Tập Lái
9/3/17
13
4
3
45
Thanks bác ! Em đọc rất nhiều chia sẻ của bác . Nhờ bác tư vấn giúp e . Em đang tìm chiếc màu đỏ với tầm giá đó bác giúp em dc ko . Nếu dc thì tốt quá .

Tập Lái
9/3/17
13
4
3
45
Cho em xin sdt của bác . Nhờ bác tư vấn giúp . Thanks !

Hạng D
29/4/09
2.486
1.767
113
Thanks bác ! Em đọc rất nhiều chia sẻ của bác . Nhờ bác tư vấn giúp e . Em đang tìm chiếc màu đỏ với tầm giá đó bác giúp em dc ko . Nếu dc thì tốt quá .
Thì ở trên e 4 vấn sơ sơ cho bác rồi đấy ah. Còn về xe thì hiện tại e ko biết chiếc nào vì ko nghe ae trong nhóm kêu bán. Đi mua xe cần nhất là bình tỉnh và luôn tin vào các nghi vấn của mình khi kiểm tra/lái thử. Có nhiều bác lái bán xe noi chuyện ngọt hơn đường làm mình phân tâm và hay bỏ qua các nghi ngờ, và sau này dễ dính chưởng vì mây cái nghi ngờ đó. ( bác lưu ý vào hãng nói kiểm tra bảo dưỡng lớn nhé )

Tập Lái
9/3/17
13
4
3
45
Thanks bác ! E cũng nghe tiếng bác ý khá lâu . Nay quyết định tìm vợ cho m . Mong các bác giúp em có dc e nó như ý .

Hạng C
21/11/06
733
575
93
53
Bác chủ mua xe được chưa? Trước nay bác đã từng sở hữu hay lái xe gì chưa?
1. Bác thỏa thuận mang xe vào hãng check, cũng vài xị bác và chủ xe thỏa thuận.
2. Bác nhờ người rành xe, nhất là đã từng lái Esc, coi và chạy thử dùm.
3. Không thỏa 2 điều kiện trên, bác là theo các nước sau, là kinh nghiệm bản thân em thôi chứ chẳng có bài bản chi hết:
a. Nhìn 1 vòng, mở nắp capo, 4 cửa và cửa sau xem vết dập máy, các chi tiết còn liền lạc không, thường xe tai nạn hay gõ lại thì nhất định có dấu... ngoại trừ trường hợp thay luôn capo hay cánh cửa. Coi trên body có vết lạ không, giá đỡ đèn trước, bản lề cửa có dấu mở chưa.... Hỏi chủ xe đã thay những gì rồi? Vì đời này tới nay phải thay hầu hết phụ tùng gầm, cao su chân máy.. vài em phải thay két nước, lốc lạnh, máy phát rồi. Dàn vỏ ngon hay phải thay, 4 vỏ cũng hàng chục chai rồi.
b. Lấy áo mưa trải xuống coi gầm xe phần máy có nhớt chảy không, coi hệ cầu có vấn đề lạ không?
c. Mở capo coi phần khoang máy ok không, thường xe thợ dọn họ rửa kỹ lắm, bước này coi xe nhà xài thì chính xác hơn. Coi phần điện có dây nhợ lằng nhằng chế cháo gì không? Coi kỹ nắp culasse có mở chưa, nắp máy có keo lạ không? kiểm nhớt máy, nhớt số màu mè ra sao, dư hay đủ hay thiếu.
d. Giờ mới vào mở khóa, đề nổ ngọt hay không, máy rung dữ không hay êm. Mở máy lạnh max, coi tableu màn hình có báo lỗi gì không? Đạp nhồi nhẹ nhẹ chừng 3000v/p xem ngọt không? Có người đi chung hay chủ xe bảo họ ngồi dìu ga, lại coi máy có tiếng kêu lạ, gõ kim loại gì không. Mở hết đèn, pha cốt... gạt nước, còi... có nhiêu xài thử hết vì nó tạch tốn time lắm.
e. Lên chạy thử, vào D đạp nhẹ coi nó khựng hay ngọt, chạy 1 vòng voi xe qua ổ gà kêu dữ không, chạy tầm 40-60kmh có rung hay ù dữ không? Chạy 80kmh coi tay lái rung dữ hay êm... coi hệ số nhảy hết chưa...... 75kmh xe V6 3.0 nó tụt còn 1300v/p là ok, chạy 80 nó lên 1450v/p là ok. Có điều kiện lên 100 nó chừng 1800... là ngon. Quay về chạy chậm lại, gạt cầu 4x4 coi cầu sau nó trục trặc báo lỗi gì không? Coi thắng ngon không....
f. Thỏa thuận xong phần xe tới phần pháp lý... cũng nhanh.
Giá xe thì vô chừng, tầm này xe bác ngon sẽ từ 250t-290t nếu xe cọp.....

Con xe biển VT bác nói em xem hình rồi, xe sạch sẽ chắc có bắn tút sơ.. bác chạy thử và theo list trên thì múc được đó. Nhớ là về SG thì trước bạ +10chai nhé, vì là xe Tỉnh ( nếu chủ là chủ thứ cấp trước mua từ HN hay SG thì khỏi đóng). Giá cũng mềm rồi!

Vậy đi, bác cứ coi nhé, có gì báo ae beer chung vui!!!

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
9/3/17
13
4
3
45
Thanks bác saohom ! Trước giờ e đi huynhdai elanta 2015 nhưng biển số lao e làm bên đó , nay cv về thương xuyên nên đang tìm e escape phục vụ cho mình . E thì kinh nghiệm chưa nhiều vì xe e mua là xe mới nên bây giờ tìm chiếc xe cũ mà cọp như bác nói khó quá . Em sẽ lưu tam những lời bác chia sẻ . Em sẽ tìm được e nó ưng ý sẽ nhờ a e trong hội giúp e test thử chứ e gà mờ vụ này quá . Có rồi sẽ có beer chung vui . Hihi . Thanks bác nhiều .