Tập Lái
13/3/19
13
5
6
35
theo kinh nghiệm mấy xe đời cũ thì e đoán bị bệnh ở cục bù ga rồi, g muốn sửa phải có đồ hoặc thợ cứng. bác đi 1 số nơi hỏi vụ này coi sao.

• Like
Reactions: victorc
Hạng F
29/10/16
11.609
22.334
113
Pháp
Vâng cảm ơn bác đã góp ý ah
Theo em, trước nhất bán lấy hẹn với bác D23, dù sao bác í cũng làm trong ngành nầy ...từ Đức về thì khó có vụ chế độ lung tung.
Thứ hai là vụ than củi gió lửa, thì bác có từng
- Thay bougies, dây,.. đầu delco
- Kiểm tra các ống cao su mọt, xì, lọc xăng (có thể thêm ở ngoài cho chắc ăn)
- Có thể nguyên nhân ...đôi khi không giống ai, bình/caccu/máy phát điện bắt đầu mệt
Hình như Mazda 2.0 / 626 em từng cầm , nếu không nhớ lầm là hút khí tự nhiên, thì cũng không có gì là kó, sợ là đồ khó kiếm mà thôi
Còn ralenti 900 đều tì em nghĩ củi lửa không vấn đề gì (trừ khi giật hay không đều)

Cứ mạnh dạng ghé bác D23 đi, bác í cũng biết và quen em ... lúc ở EU. Và sau đó cho kết quả .. để em xem bác D23 từ lúc về VN có tăng tay nhề không :):):)

• Like
Tập Lái
12/7/23
15
11
3
33
Theo em, trước nhất bán lấy hẹn với bác D23, dù sao bác í cũng làm trong ngành nầy ...từ Đức về thì khó có vụ chế độ lung tung.
Thứ hai là vụ than củi gió lửa, thì bác có từng
- Thay bougies, dây,.. đầu delco
- Kiểm tra các ống cao su mọt, xì, lọc xăng (có thể thêm ở ngoài cho chắc ăn)
- Có thể nguyên nhân ...đôi khi không giống ai, bình/caccu/máy phát điện bắt đầu mệt
Hình như Mazda 2.0 / 626 em từng cầm , nếu không nhớ lầm là hút khí tự nhiên, thì cũng không có gì là kó, sợ là đồ khó kiếm mà thôi
Còn ralenti 900 đều tì em nghĩ củi lửa không vấn đề gì (trừ khi giật hay không đều)

Cứ mạnh dạng ghé bác D23 đi, bác í cũng biết và quen em ... lúc ở EU. Và sau đó cho kết quả .. để em xem bác D23 từ lúc về VN có tăng tay nhề không :):):)
Vâng tks bác ah

Tập Lái
12/7/23
15
11
3
33
Cho biết kết quả và tay nghề của bác í, để trên diển đàn cho các bạn nào đó cần ... nha bác
Vâng sau khi dc bác @D23 thăm khám giúp thì khả năng là bù ga nhưng bác ấy cũng hướng dẫn e thay thế những cái khác để loại suy dần dần. Tay nghề 9đ nhiệt tình 10đ :)) xe e cũng xuống cấp làm bác ấy tháo mệt nghỉ luôn ngại quá.

• Like
Reactions: Osin
D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
797
1.542
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Cho biết kết quả và tay nghề của bác í, để trên diển đàn cho các bạn nào đó cần ... nha bác
Xe này đời sâu quá em không rành.
Tình trạng là bù gas của xe có hoạt động (tháo ra, Test thử có điện vào và solenoid nhảy, van có mở) Tuy nhiên em ko nắm đc khoảng mở theo tiêu chuẩn là bao nhiêu nên ko chắc là bù gas mở vậy có đủ gió ko.
Thêm nữa bù gas đã bị tháo ra nhiều lần và mất luôn gioăng phốt, nước làm mát rò ra chỗ đó và lọt cả vào họng gió nên khuyên bác chủ thay cái bù gas rồi tính tiếp.
Đầu chẩn đoán cũng ko phải giắc obd 16 chân tiêu chuẩn nên ko cắm máy đọc thông số được.
Ngoài ra, máy nổ (khi tắt AC) cũng ko êm, thấy lọc gió khá dơ, lẽ ra chiều nay phải tháo lọc gió ra chạy test thử mà quên mất.
đang làm, vợ cứ gọi :))

• Like
Reactions: Osin and victorc
Hạng F
29/10/16
11.609
22.334
113
Pháp
Vâng sau khi dc bác @D23 thăm khám giúp thì khả năng là bù ga nhưng bác ấy cũng hướng dẫn e thay thế những cái khác để loại suy dần dần. Tay nghề 9đ nhiệt tình 10đ :)) xe e cũng xuống cấp làm bác ấy tháo mệt nghỉ luôn ngại quá.
Kỹ sư Đức về VN sửa xe thì em không biết nên nói thế nào ... thôi thì cho 2 bác tiếp tục dọc xe nha ... Nói nhỏ cho bác biết là bác D23 từng học Pháp , do đó Pháp Anh Đức là trong bụng của bác í .. Em lâu lâu cũng phone hỏi bác í vài chiêu đó ..
Xe này đời sâu quá em không rành.
Tình trạng là bù gas của xe có hoạt động (tháo ra, Test thử có điện vào và solenoid nhảy, van có mở) Tuy nhiên em ko nắm đc khoảng mở theo tiêu chuẩn là bao nhiêu nên ko chắc là bù gas mở vậy có đủ gió ko.
Thêm nữa bù gas đã bị tháo ra nhiều lần và mất luôn gioăng phốt, nước làm mát rò ra chỗ đó và lọt cả vào họng gió nên khuyên bác chủ thay cái bù gas rồi tính tiếp.
Đầu chẩn đoán cũng ko phải giắc obd 16 chân tiêu chuẩn nên ko cắm máy đọc thông số được.
Ngoài ra, máy nổ (khi tắt AC) cũng ko êm, thấy lọc gió khá dơ, lẽ ra chiều nay phải tháo lọc gió ra chạy test thử mà quên mất.
đang làm, vợ cứ gọi :))
Đúng là bác D23, lấy kinh nghiệm từ Đức qua chửa bệnh xe VN là quá tuyệt vời rồi
Ủa em tưởng bác rinh về cái đồ đọc ODB rồi đó chứ ?
Phải chiếc nầy là carburateur / double corps không vậy ?

Mở ra mà mất joint ..coi bộ thợ trước ..có vấn đề, thôi thì nói chủ thớt mua về cho bác thay

Hehe ..vợ gọi ...uh ...sắp làm cha rồi mà ...tiện các bác trong OS, chúc mừng bác D23 một phát nha..
Em mà về mở garage với bác D23 là OK ngay ..mong anh em OS chiếu cố nha :):):)

Hóng tiếp

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
797
1.542
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Kỹ sư Đức về VN sửa xe thì em không biết nên nói thế nào ... thôi thì cho 2 bác tiếp tục dọc xe nha ... Nói nhỏ cho bác biết là bác D23 từng học Pháp , do đó Pháp Anh Đức là trong bụng của bác í .. Em lâu lâu cũng phone hỏi bác í vài chiêu đó ..

Đúng là bác D23, lấy kinh nghiệm từ Đức qua chửa bệnh xe VN là quá tuyệt vời rồi
Ủa em tưởng bác rinh về cái đồ đọc ODB rồi đó chứ ?
Phải chiếc nầy là carburateur / double corps không vậy ?

Mở ra mà mất joint ..coi bộ thợ trước ..có vấn đề, thôi thì nói chủ thớt mua về cho bác thay

Hehe ..vợ gọi ...uh ...sắp làm cha rồi mà ...tiện các bác trong OS, chúc mừng bác D23 một phát nha..
Em mà về mở garage với bác D23 là OK ngay ..mong anh em OS chiếu cố nha :):):)

Hóng tiếp
Phun xăng điện tử Efi + throttle body mecanique nên nó mới có cái idle valve
Cái cổng OBD xe này cũ quá, ko tương thích với máy đời mới

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Osin
Hạng D
3/4/08
3.520
1.606
113
Em mới lấy 1 con mazda 626 2002 để tập lái với che mưa che nắng. Xe e h bị hiện tượng bật AC là garanti bị tụt xuống thấp hơn 200 rpm khi ko bật AC, xe rung hơn (ko nhiều), buông côn là tắt máy bắt buộc phải đệm ga đi nên đi trong phố rất khó chịu.

E đã đi vs các kiểu ở cả 2 gara nhưng đều ko đc. 1 gara thì nói xe máy yếu ko khắc phục dc (trong khi ng a e đi date 92 xe còn nát hơn mà vẫn ko bị, chạy thử xe e nói máy vẫn ổn). 1 gara chuyên mazda bên q7 thì chỉ chỉnh garanti cao lên 1500rpm đến mức oà ga.

E vào group mazda trên fb thì dc tư vấn thay họng ga bãi vì bù ga 626 khó sửa. Nhưng e cũng lo vì thay hàng cũ v đến lúc nó hư ko lẽ phải thay tiếp chứ ko sửa dc!?
Nên nhờ mn tư vấn giúp e bệnh của xe e có phải do bù ga ko?

E ở đường Phạm Hùng giao với Nguyễn Văn Linh không biết có gara nào sửa mấy dòng xe cũ này ok nhiệt tình ko giới thiệu giúp e luôn ah.

tks mn nhiều.

*ảnh minh họa
Tư vấn cho bác thợ có kinh nghiệm trùm về dòng xe này luôn nhé
Garage Van, 70 Hoàng Quốc Việt, Phú Mỹ, Quận 7, Thành phố Hồ Chí Minh, Vietnam
ĐT anh Văn 0903667604
Đừng đem chỗ khác mất thời gian .

• Like