Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
4/2/15
53
298
53
41
Chào các bác,

Em có 1 vấn đề "tương đối lớn" (Gần tương tự của Thu Minh) xin nhờ các bác chia sẻ và chỉ giáo. Vấn đề đó là:

Em có đặt cọc (Hơn 10% giá trị, gần 500 triệu) mua 1 căn nhà. Hai bên cũng làm thỏa thuận, lăn tay, ký tên khí thế (có cả người làm chứng). Có 1 điều khoản giấy trắng mực đen là: "Ngày công chứng và nộp tiếp đợt 2 là: 1/4/2016 HOẶC khi có sổ đỏ" => Thật ra em hiểu ý này là đến ngày đó sẽ có sổ đi công chứng hoặc có sớm hơn sẽ báo trước để đi - thỏa thuận miệng cũng được hiểu là như vậy

Đến ngày 1/4/2016 (Theo như HĐ và sau 1.5 tháng kể từ lúc đặt cọc). Bên bán báo lại với em là chưa ra sổ và KHÔNG THỂ cho em biết ngày nào có sổ tiếp theo. Quan điểm của em là nếu dù có đợi thêm thì cũng phải có ngày rõ ràng (1 tháng, 2 tháng hay lâu hơn), nếu không có thì không thể giao dịch tiếp được

- Bên bán họ báo nếu KHÔNG CHỜ được thì họ sẽ trả lại tiền cọc ban đầu
- Em thì không chịu được việc nhận lại tiền cọc sau 1 thời gian dài như trên (Em muốn gấp đôi theo điều khoản ghi trong HĐ).

Em muốn hỏi:

1) Theo các bác thì điều khoản trên như thế nào?
2) Em có thể kiện họ ở đâu? Thủ tục như thế nào? Em có thể mất thời gian, tiền bạc nhưng phải để họ biết được làm ăn mà mất Uy tín là không được

Bác nào là luật sư liên quan việc này có thể chia sẻ cho em với nhé!

Trân trọng

Hạng D
17/10/11
1.205
12.636
113
nên có câu:", tùy ngày nào đến trước" :).
Không thì bạn sẽ bị giam cọc đến ngày mà có trời biết là có sổ.
Kiểu này chắc ng bán tìm ra người mua giá cao hơn bạn rồi, muốn kiện thì cứ lấy cái HD đặt cọc ra mà kiện thôi, bởi vì nhìn qua cách bạn giải thích, họ ko vi phạm Hợp đồng đặt cọc mà là vì HD quy định không chặt chẽ :)

Tập Lái
15/7/15
1
4
3
44
Bác Héc to nói đúng đấy ạ, phải có mấy từ này nếu không thì căn cứ vào câu chữ HĐ bác chủ khó bắt lỗi được họ rùi.

• Like
Reactions: Johnnie371
Hạng B1
4/2/15
53
298
53
41
Chính xác là gặp tụi Cáo già (Nhận cọc để xoay) và có người mua cao hơn nhiều.

HD thì y như ý trên, ý em là muốn kiện để họ mất Uy tín (dù khả năng thấp là em thua). Và lúc đó em có lấy lại cọc không nhỉ?

• Like
Reactions: bavaria
Tập Lái
20/3/16
16
63
13
46
Nếu HĐ chỉ có thế thì .. .cầm tiền cọc ng ta trả lẹ đi bác, chứ bác kiện họ đổi ý là chia tay ko bít khi nào gặp lại.

Hạng D
17/10/11
1.205
12.636
113
Chính xác là gặp tụi Cáo già (Nhận cọc để xoay) và có người mua cao hơn nhiều.

HD thì y như ý trên, ý em là muốn kiện để họ mất Uy tín (dù khả năng thấp là em thua). Và lúc đó em có lấy lại cọc không nhỉ?
CDT to lắm hả bác? Nếu to............thật to thì mình kiện củ khoai như case của em TM vừa rồi cũng dc, nhớ bơm tiền cho báo chí nhảy vô thì nó mới sợ :D
Bác mà kiện thì phải tạm ứng án phí, sau đó thua thì chịu 50% án phí còn lại....tự nhiên mất 1 đống tiền + time....=> có khi mua dc nhà mới rầu

Hạng B1
4/2/15
53
298
53
41
Cảm ơn các bác. Em sẽ đăng cụ thể để cho mọi người cảnh giác

Hạng B1
4/2/15
53
298
53
41
Em mua nhà bình thường à, giá trị HD hơn 4 tỷ. Em không sợ mất thời gian, tiền này nọ (20 củ em ok). Chỉ sợ không lấy lại tiền cọc thôi

Hạng D
17/10/11
1.205
12.636
113
Em mua nhà bình thường à, giá trị HD hơn 4 tỷ. Em không sợ mất thời gian, tiền này nọ (20 củ em ok). Chỉ sợ không lấy lại tiền cọc thôi
Với kiểu này, bác chỉ có 2 lựa chọn:
1. Lấy lại toàn bộ cọc và chấp nhận ko mua nhà nữa
2. Kiện bt, thời gian lâu, có QD của tòa chưa chắc thi hành án dc, mà thi hành dc thì có khi nhà cũng bán cho ng khác rồi (bác muốn phong tỏa ko cho giao dịch thì phải gửi đơn lên tòa và làm thủ tục ký quỹ)..Chưa kể nhiều vấn đề khác mà e ko dám thầy bói xem voi :D

• Like
Reactions: bavaria
Hạng B1
4/2/15
53
298
53
41
Như em nói, không sợ mất thời gian. Em muốn họ đi hầu tòa rồi tòa quyết trả lại em tiền cọc, em mất tiền phí (không quá 20 củ) cũng được.

Còn việc nhà có bán em không quan tâm, em chỉ muốn họ hầu tòa và mất uy tín

Với kiểu này, bác chỉ có 2 lựa chọn:
1. Lấy lại toàn bộ cọc và chấp nhận ko mua nhà nữa
2. Kiện bt, thời gian lâu, có QD của tòa chưa chắc thi hành án dc, mà thi hành dc thì có khi nhà cũng bán cho ng khác rồi (bác muốn phong tỏa ko cho giao dịch thì phải gửi đơn lên tòa và làm thủ tục ký quỹ)..Chưa kể nhiều vấn đề khác mà e ko dám thầy bói xem voi :D

Status
Không mở trả lời sau này.