Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
27/8/15
1
427
48
Chính xác là gặp tụi Cáo già (Nhận cọc để xoay) và có người mua cao hơn nhiều.

HD thì y như ý trên, ý em là muốn kiện để họ mất Uy tín (dù khả năng thấp là em thua). Và lúc đó em có lấy lại cọc không nhỉ?

Em có chút suy nghĩ như vầy:
Khi họ đã quyết ra tòa cùng với bác lần 1 thì họ cũng có thể giam cọc và sẳn sàng hầu lần 2, lần 3 nếu họ thuộc dạng lầy và lì.
Về hợp đồng, thời gian ra công chứng ít ra phải có mốc nhất định: Chậm nhất là ngày xyz (chẳng hạn).
Nếu sau ngày xyz bên bán chưa công chứng cho bên mua do bất kỳ lí do gì thì bên bán cũng phải đền cho bên mua gấp 2 lần số tiền bên mua đã cọc cho bên bán, số tiền là: ABC. (Đại ý vậy). Kèm cả thời gian trả cọc và đền cọc sau bao nhiêu ngày kể từ ngày phải đi công chứng..
Thì em nghĩ lúc đó bên bán sẽ nhờn ngay mà chốt chặt chẽ thời gian công chứng với bác.

Còn bây giờ bác kiện họ lý do gì đây? Họ có thể bật lại là bác vi phạm hợp đồng cọc khi đòi lấy lại cọc trong khi họ không vi phạm gì cả. Họ có hứa thời gian có sổ cho bác đâu. họ chỉ nói khi nào có sổ sẽ công chứng và bác đã ký điều khoản này nới họ. Cho dù trong suy nghĩ hay lời nói đều cho rằng đó là ngày 1/4/2016
Nhưng lại có từ "hoặc" thì có thể hiểu là công chứng ngày 1/4/2016 nếu có sổ hoặc sẽ công chứng khi nào có sổ đỏ.

Hạng B1
4/2/15
53
298
53
41
Vâng. Chính xác là em không đọc kỹ, em nghĩ từ Hoặc nó khác như ý bên trên, với lại em nghĩ họ làm ăn uy tín

Em cũng nghĩ là HD thì phải bắt buộc thời gian, không có thời gian thì e là không hợp lệ

Dĩ nhiên nếu thương lượng không thành, không trả cọc thì em nghĩ ra tòa thì em cũng tìm cách đưa căn nhà đó vào diện tranh chấp không giao dịch được...

Em có chút suy nghĩ như vầy:
Khi họ đã quyết ra tòa cùng với bác lần 1 thì họ cũng có thể giam cọc và sẳn sàng hầu lần 2, lần 3 nếu họ thuộc dạng lầy và lì.
Về hợp đồng, thời gian ra công chứng ít ra phải có mốc nhất định: Chậm nhất là ngày xyz (chẳng hạn).
Nếu sau ngày xyz bên bán chưa công chứng cho bên mua do bất kỳ lí do gì thì bên bán cũng phải đền cho bên mua gấp 2 lần số tiền bên mua đã cọc cho bên bán, số tiền là: ABC. (Đại ý vậy). Kèm cả thời gian trả cọc và đền cọc sau bao nhiêu ngày kể từ ngày phải đi công chứng..
Thì em nghĩ lúc đó bên bán sẽ nhờn ngay mà chốt chặt chẽ thời gian công chứng với bác.

Còn bây giờ bác kiện họ lý do gì đây? Họ có thể bật lại là bác vi phạm hợp đồng cọc khi đòi lấy lại cọc trong khi họ không vi phạm gì cả. Họ có hứa thời gian có sổ cho bác đâu. họ chỉ nói khi nào có sổ sẽ công chứng và bác đã ký điều khoản này nới họ. Cho dù trong suy nghĩ hay lời nói đều cho rằng đó là ngày 1/4/2016
Nhưng lại có từ "hoặc" thì có thể hiểu là công chứng ngày 1/4/2016 nếu có sổ hoặc sẽ công chứng khi nào có sổ đỏ.

Hạng F
2/3/14
12.223
128.227
113
Chào các bác,

Em có 1 vấn đề "tương đối lớn" (Gần tương tự của Thu Minh) xin nhờ các bác chia sẻ và chỉ giáo. Vấn đề đó là:

Em có đặt cọc (Hơn 10% giá trị, gần 500 triệu) mua 1 căn nhà. Hai bên cũng làm thỏa thuận, lăn tay, ký tên khí thế (có cả người làm chứng). Có 1 điều khoản giấy trắng mực đen là: "Ngày công chứng và nộp tiếp đợt 2 là: 1/4/2016 HOẶC khi có sổ đỏ" => Thật ra em hiểu ý này là đến ngày đó sẽ có sổ đi công chứng hoặc có sớm hơn sẽ báo trước để đi - thỏa thuận miệng cũng được hiểu là như vậy

Đến ngày 1/4/2016 (Theo như HĐ và sau 1.5 tháng kể từ lúc đặt cọc). Bên bán báo lại với em là chưa ra sổ và KHÔNG THỂ cho em biết ngày nào có sổ tiếp theo. Quan điểm của em là nếu dù có đợi thêm thì cũng phải có ngày rõ ràng (1 tháng, 2 tháng hay lâu hơn), nếu không có thì không thể giao dịch tiếp được

- Bên bán họ báo nếu KHÔNG CHỜ được thì họ sẽ trả lại tiền cọc ban đầu
- Em thì không chịu được việc nhận lại tiền cọc sau 1 thời gian dài như trên (Em muốn gấp đôi theo điều khoản ghi trong HĐ).

Em muốn hỏi:

1) Theo các bác thì điều khoản trên như thế nào?
2) Em có thể kiện họ ở đâu? Thủ tục như thế nào? Em có thể mất thời gian, tiền bạc nhưng phải để họ biết được làm ăn mà mất Uy tín là không được

Bác nào là luật sư liên quan việc này có thể chia sẻ cho em với nhé!

Trân trọng
Viết vậy mà không có câu tuỳ cái nào đến trước thì bác kiện trên cơ sở gì? Nên nhớ kiện tụng phải có cơ sở pháp lý, là từ ngữ hợp đồng. Bác thử nghĩ giờ bác kiện thì phần viết lý do bác ghi gì? Họ bảo tôi làm đúng hợp đồng không vi phạm sao lại phạt gấp đôi được.

• Like
Reactions: shocnau
Hạng B1
4/2/15
53
298
53
41
Vâng. Bởi vậy em mới trích câu có từ HOẶC để xem đúng hay sai đấy. Em nghĩ là hạn chót là ngày 1.4 nhưng hoặc có sớm hơn thì làm :(

Cảm ơn các bác. Nếu họ không... trả em sẽ lại nhờ vã tiếp

Hạng B2
17/10/15
326
936
93
em khuyên thớt nên lấy tiền cọc lại đi. thớt mua nhà dân dụng, luật chỉ sử theo luật dân sự, thớt kiện cáo làm gì cho mệt, mất thời gian, bị giam tiền, thời gian đó để làm việc khác.
Không hiểu mục đích thớt đi kiện là vì làm cho người bán mất uy tín hay là để lấy gấp đôi tiền cọc, nếu để lấy gấp đôi thì chắc ko có việc đó đâu thớt ơi, cho dù tòa xử thắng, thớt cũng khó lấy được tiền lắm

Hạng B1
4/2/15
53
298
53
41
Em kiện để họ... sợ và lấy lại cọc thôi bác à. Chứ em đủ biết là khó lấy gấp đôi như thỏa thuận

Mất thời gian thì em không sợ, trong lúc nóng giận (Cảm giác bị lừa) nên em muốn ra ngô ra khoai thôi. Do chưa đủ thông tin nên em mới nhờ các cao nhân (nhất là luật sư) trên đây

Cảm ơn các bác. Em sẽ lấy lại tiền, tìm cơ hội khác chứ dây vào hạng người này tổn thọ cho mình thêm

em khuyên thớt nên lấy tiền cọc lại đi. thớt mua nhà dân dụng, luật chỉ sử theo luật dân sự, thớt kiện cáo làm gì cho mệt, mất thời gian, bị giam tiền, thời gian đó để làm việc khác.
Không hiểu mục đích thớt đi kiện là vì làm cho người bán mất uy tín hay là để lấy gấp đôi tiền cọc, nếu để lấy gấp đôi thì chắc ko có việc đó đâu thớt ơi, cho dù tòa xử thắng, thớt cũng khó lấy được tiền lắm

Hạng B1
4/2/15
53
298
53
41
Thật ra nếu cho em chọn, Nếu kiện mà tiền cọc của em bị giam VÀ căn nhà họ không bán được trong thời gian đó em cũng chơi bác à

Kiện thắng là một chiện, trả tiền hay ko la chuyện khác.

• Like
Reactions: Arvatino
Tập Lái
12/11/15
1
123
28
Plano, TX
Bác nói vậy là em hiểu tính bác rồi. Nếu giam 500tr với bác là chuyện nhỏ, đồng thời mục đích bác ko phải là bắt họ đền gấp đôi thì em ủng hộ bác kiện.
500tr bác chấp nhận để đó nhưng chủ nhà sẽ mệt với bác phen này (trong trường hợp họ cần tiền bán nhà). Còn nếu họ ko cần bán nhà nữa thì để xem ai phèo hơn.
Bác mua căn 4 tỉ thì bác cũng không phải dạng vừa đâu :)
(p/s: lại nhớ Sơn Tùng "không phải dạng vừa đâu... vừa vừa đâu" --> khép cũng dc, ko cần dạng :3dcuoi:)

Thật ra nếu cho em chọn, Nếu kiện mà tiền cọc của em bị giam VÀ căn nhà họ không bán được trong thời gian đó em cũng chơi bác à

• Like
Reactions: Arvatino
Status
Không mở trả lời sau này.