Hạng B1
17/8/04
56
0
6
Xe này mới ra, đang hot vậy mà chưa thấy bài nào đề cập ở đây cả, em làm phát các bác nhé.
Báo cáo các bác, sau 2 hôm cân đo đong đếm giữa em Nouvo Lx và em AB, sáng qua em đã khuân em Nouvo Lx về nhà rồi.
Lý do em chọn Lx vì:
- Xe mới ra, hãng quảng cáo máy mới hoàn toàn so với mấy đời trước và tiết kiệm nhiên liệu.
- Động cơ mạnh mẽ với 135cc (cái này ăn đứt AB rồi).
- Kiểu dáng theo em thì đẹp kiểu "hầm hố", AB thì đẹp kiểu đứng đắn chứ không nghịch ngợm "hầm hố" như em này, em thì kiểu nào cũng thấy đẹp nên đánh giá 2 em như nhau về điểm này. (Các bác đứng tuổi thì chấm AB hơn, thực tế qua một ngày mang xe về thì người khen đẹp hơn AB cũng nhiều, người chê xấu hơn AB cũng lắm).
- Giá tham Nouvo LX tham khảo tại đại lý là 33tr-35tr, tặng thêm 01 mũ bảo hiểm, 01 hộp dầu máy, đăng ký xong mang bản photo hóa đơn Gtgt, phiếu xuất xưởng, chứng minh nhân dân đến đại lý trả lại cho 300 nghìn đồng nữa (có những cái này thì đại lý mới thanh toán được với hãng nên kho mua đại lý không bớt ngay cho). Giá của AB là 33tr-35.5tr, không KM gì ráo. ==> rẻ hơn AB chút.
- Yếu tố quan trọng nữa khiến em không chọn AB là bà chị đang chạy AB rồi, nếu chọn sẽ đụng hàng.
Sau 50,5km (hiển thị tại đồg hồ) cưỡi trên lưng em nó em đưa ra một số nhận xét như sau:
1. Xăng ăn vẫn khủng lắm, bình 4.8l đổ đầy theo đồng hồ báo, chạy 50km chỉ còn 1/2 trên đồng hồ báo :mad:, thật sự thất vọng với cam kết của Yamaha, hôm mua xe mấy thằng bán hàng còn nói ăn 2,5l/100km, em không tin, chỉ mong nó ăn khoảng 3l là em thấy hạnh phúc lắm rồi, nhưng giờ thì thấy khủng với em nó quá, hi vọng hết rodai sẽ ăn ít hơn.
2. Tay lái nặng, đi một mình thì OK chứ đèo em nào béo béo đằng sau thì sẽ cảm thấy khó lái hơn AB. (Tải trọng tối đa là 160kg, đủ tải tối đa thì nặng phải biết).
3. Đi kiểu tắc đường hơi khó đi, xe sẽ hơi giật mỗi khi vào ga rồi giảm ga, cái này em nghĩ là do động cơ khỏe, không mượt mà mỗi khi tăng giảm ga ở tốc độ thấp, thêm nữa là em chạy chưa quen.
4. Đường kính bánh xe lớn hơn AB nhưng tiết diện với mặt đường lại nhỏ hơn AB (tức là lốp gầy hơn lốp AB, không biết có loại lốp béo béo hơn chút không, thay loại béo hơn vào em nghĩ sẽ đẹp hơn).
5. Giảm sóc hơi cứng khi đèo hai người đi qua con lươn giảm tốc, đi một mình thì ok (điểm này em không rõ là do giảm sóc hay do em nó dùng lốp không săm tubless nên)
6. Thua AB ở hệ thống phanh Combi, chân chống phụ chưa gạt lên mà vẫn đề máy nổ được, thua AB ở hệ thống đèn sau (AB dùng led, NouLx vẫn dùng bóng sợi đốt).
7. Xe to, dài và cao nên chỉ thích hợp với những bác to cao, nữ thì không hợp, cười lên em nó cảm giác rất bệ vệ, chạy trên đường rất êm (leo con lươn với 2 người thì không êm đâu nhé).
8. Động cơ chạy êm, không hú như đời trước kể cả ở tốc độ cao :), theo đánh giá của em thì động cơ êm như AB.
9. Xe chạy cực vọt và khỏe, về điểm này thì AB không có cửa để so sánh. em nặng khoảng 76kg, ông già em nặng 74kg, cả hai cùng cưỡi em nó vậy mà đề pa với em AB ở đèn đỏ AB vẫn không theo kịp, leo dốc AB cũng chào thua. (các bác so sánh thông số động cơ giữa hai em sẽ thấy em nói không hề ngoa đâu).
Tóm lại gữa AB và Nouvo LX giá tiền tương đương nhau, mỗi con có điểm mạnh điểm yếu riêng, em đánh giá 2 em này ngang nhau. Quyết định chọn Nouvo LX thay vì AB của em tới giờ này em vẫn thấy hợp lý, chỉ hơi buồn vì em uống kinh quá, hi vọng hết roda sẽ ăn ít hơn.
Vài nhận xét của riêng em, kính các bác.

Hạng D
12/7/07
1.717
62
63
41
0908 898428 - 0976 024320
RE: Vài dòng nhận xét Yamaha Nouvo LX135

Đúng là có cái mới thật, hơn các xe khác thật nhưng về cái khoản ăn xăng thì em vẫn ghét! [8D][8D][8D] Tốn xăng chịu ko nổi lun! :mad:

Tập Lái
3/5/08
24
0
0
www.nhatrangmoto.com

cái mà ae chúng ta quan tâm nhất hiện giờ là nhiên liệu mà theo quảng cáo thì ít hao..nhưng chạy rồi mới biết thực hư ra sao...thanks u

Hạng D
6/4/04
1.879
4
38
51
OS-Pasteur

e hỏi ngu tẹo... AB là gì hả bác?

11/7/05
542
7
0
39
SaiGon

Trích đoạn: bman

AB là AirBlade đó bác. :D
@yamato Bác cho hỏi cái đồng hồ tốc độ nó còn đểu không ?? bác đã thử chạy song song với xe khác chưa ??

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Trích đoạn: bman

Không "tẹo" tí nào hết....

Thời nay mà không biết Air Blade à Bùi Ka?

Hạng B2
19/12/07
235
0
16

phần vì bác ấy mơí test về 'năng lực" và " trình độ "...chứ chưa xét đến "tính trung thực" cuả Vận tốc ...còn vấn đền hao xăng thì có lẽ hết Rodai nó sẽ khác ...
Mừng bác có xe mơí! ... hì ;)

11/7/05
542
7
0
39
SaiGon

Trích đoạn: Yamato

Tay lái nặng, đi một mình thì OK chứ đèo em nào béo béo đằng sau thì sẽ cảm thấy khó lái hơn AB. (Tải trọng tối đa là 160kg, đủ tải tối đa thì nặng phải biết).
Hệ thống lái phải nhẹ chứ bác....

3. Đi kiểu tắc đường hơi khó đi, xe sẽ hơi giật mỗi khi vào ga rồi giảm ga, cái này em nghĩ là do động cơ khỏe, không mượt mà mỗi khi tăng giảm ga ở tốc độ thấp, thêm nữa là em chạy chưa quen.
Bác nói là xe bác bị giật khi vào đường đông ??? em nghĩ không phải do công suất nó mạnh đâu...vì nhiều xe có công suất mạnh hơn mà vẫn mướt khi đi vào đường kẹt đó...
Em nghĩ chắc do kẹt đường nên bố nồi sau nó bị cháy..không bám đều được, gây giật cục như bác nói....:)

4. Đường kính bánh xe lớn hơn AB nhưng tiết diện với mặt đường lại nhỏ hơn AB (tức là lốp gầy hơn lốp AB, không biết có loại lốp béo béo hơn chút không, thay loại béo hơn vào em nghĩ sẽ đẹp hơn).
Phần lớn các xe phân khối càng lớn thì bánh xe càng to ra, nhưng Nouvo LX lại đi ngược lại với điều đó...
Vậy cho em hỏi vì sao lại làm bánh nhỏ đi vậy ??? trong khi ở VN ta ổ gà, ổ voi, hoặc khe rãnh thì nhiều...lỡ khi đi lọt vào đó rõ khổ rồi ...[8|]

Đá chân tắt máy thì có thể chế được bác ợ...cụ thể là Honda SH, PS vẫn làm ầm ầm ấy...:)

Hạng B1
17/8/04
56
0
6

@ bác MitsubishiJolieSS

- Hệ thống lái hơi nặng, hôm lấy xe, trên đường về em và papa thay nhau chạy và đều có nhận xét vậy (cân nặng của em và papa gần bằng tải tối đa của nó rồi).
- Xe mới lấy mà bác bảo cháy bố nồi sau làm em sợ quá, em nghĩ không phải cháy đâu, nếu cháy nó phải khét chứ. Nó chỉ hơi giật thôi, có lẽ tay ga của em chưa quen.
- Vụ bánh to bánh nhỏ thì em cũng không hiểu tại sao Yamaha nó làm thế, có lẽ nó thấy như thế là đẹp, là cân xứng với xe, còn em thì muốn to hơn một chút.
- Đá chân tắt máy thì em sẽ nghiên cứu xem. Em rất hay bỏ quên xi nhan, có thời gian phải đi lắp cái còi chip vào vậy.
@ bác bman, AB = Air Blade bác ạ, thấy người ta viết tắt em cũng viết theo.