Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
6/3/11
218
4
18
Sau nhìu ngày đắn đó suy nghĩ mà ko ra em mạo muội lên hỏi thăm các bác vấn đề này.

Ba mẹ em làm giáo viên mấy chục năm nay tích góp mua dc 1 miếng đất trong khu dân cư Nam Long Q12 (gần ngã tư ga) với diện tích 4x24 và lô của nhà em là 1 trong 3 lô đặc biệt ở đây (khu này quy hoạch toàn 4x18). Nhà em tính xây lệch tầng và 3 lầu nhưng khi lên cty Nam Long thì mới té ngữa bới cái quy định và bản quy hoạch thiết kế chung. Nói chung thì khu này từ năm 2000 tới nay nên phong cách thiết kế chán lắm

1/ Chỉ dc xây tối đa 2 lầu + 1 trệt
2/ ko dc xây lệch tầng, chỉ cho xây tầng bằng
3/ Cái này mới khốn nạn đây, như em nói ở trên là đất nhà em là 1 trong 3 lô đặc biệt với diện tích là 4x24 mà bản quy hoạch chung của chúng nó là 4x18 nên nó bắt buộc em phải chừa 6m trong nhà để làm "khoảng thông thoáng" nghĩa là em chỉ dc sử dụng 18m còn 6m còn lại sau nhà thì phải để trống ko dc xây dựng.

- Bây h em phải làm sao để xin dc giấy phép xây dựng theo ý mình hả các bác. Em dc 1 anh bày cho là lên trực tiếp xin thằng trưởng phòng xây dựng quận, nếu nó okie thì "chi" ra ít tiền cho mau mắn. Mà khổ nỗi nhà em toàn là giáo viên thì có quen biết ai, "chi" bậy bạ thì tiền mất tật mang. Em xin các bác ai biết bày giúp em cho wa vụ này, em sẵn sàng "chi" để ba mẹ em có cái nhà để ở. Hoặc ai làm hay wen biết quận 12 có thể giúp em, em hứa sẽ hậu tạ ạ

Ah còn vụ này nữa ạ, em nghe đồn cài nhà bên cạnh đất em nó bị nghiêng 20cm, vậy thì giải quyết sao hả các bác? Báo cho Nam Long giải quyết hay nhờ phường - quận

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.416
113
Vụ này ko giởn được.
1. Chuyện cái nhà nghiêng thì ko thể cảm tính, bác phải lên sân thượng nhà đó rọi dây dọi xuống mặt đất xem có lệnh ko. nếu lệch thì lên làm việc với Nam Long.
2. Khi bắt đầu kí hợp đồng mà bác ko chịu xem trước hya sao mà giờ mới ngộ ra chuyện xây như thế nào? Tất cả những quy định đó đều đã được thông báo từ đầu bác ạ. Ko thể tuỳ tiện xây theo ý mình, như vậy thì mất đi cái đồng bộ của khu phố và nhà bác trở nên cá biệt, đồng ý rằng mẫu mã mà Nlong đưa ra ko hợp ý bác(thật ra ko hợp ý rất nhiều người) nhưng khi xây tất cả giống nhau thì cũng vẩn đẹp hơn là mổi nhà mổi kiểu. Bác nói NL "khốn nạn" cũng đúng, nhưng có nhiều thằng còn "khốn" hơn, chẳng hạn như himlam. Bác đất, bắt xây theo mẩu rồi còn bắt chỉ được để cho nó xây chứ ko cho thầu ngoài vào xây, mà nó xây thì giá trên trời, người ta làm 1 tỷ nó báo 1,9tỷ........bằng lòng cái mình đang có đi bác nhé. Chuyện chạy chọt thì quên đi, ko thằng nào ngu mà chỉ vì cái nhà bác mà mất ghế, chỉ cần thằng kế bên nộp đơn và báo nhảy vô vài bài là tay kia đia đức. Trừ khi đã có chủ trương của quận, có những khu dân cư đã lâu thì CĐT ko quản lý nữa mà giao về cho quận lúc đó bác mới binh được

Last edited by a moderator:
Hạng B2
9/4/10
269
281
63
34
Bác xem lại thường chừa trước 4m và sau 2m chứ chả có thằng điên nào QH chừa 6m phía sau cả ( trừ trường hợp ở sau làm cafe lùm...).
Còn chuyện lệc tuần hay ko thì bác chủ hỏi có làm hoàn công được ko,nếu được thì cứ âm thầm làm. có gì thì money ...

Hạng B2
6/3/11
218
4
18
lái bò nói:
Bác xem lại thường chừa trước 4m và sau 2m chứ chả có thằng điên nào QH chừa 6m phía sau cả ( trừ trường hợp ở sau làm cafe lùm...).
Còn chuyện lệc tuần hay ko thì bác chủ hỏi có làm hoàn công được ko,nếu được thì cứ âm thầm làm. có gì thì money ...
vâng chính xác là vậy đó bác, theo quy hoạch chung thì chừa trước 1m5. Nó bắt em phải chưa 6m đằng sau vd như làm hồ bơi....
ngoinhaxanh nói:
Vụ này ko giởn được.
1. Chuyện cái nhà nghiêng thì ko thể cảm tính, bác phải lên sân thượng nhà đó rọi dây dọi xuống mặt đất xem có lệnh ko. nếu lệch thì lên làm việc với Nam Long.
2. Khi bắt đầu kí hợp đồng mà bác ko chịu xem trước hya sao mà giờ mới ngộ ra chuyện xây như thế nào? Tất cả những quy định đó đều đã được thông báo từ đầu bác ạ. Ko thể tuỳ tiện xây theo ý mình, như vậy thì mất đi cái đồng bộ của khu phố và nhà bác trở nên cá biệt, đồng ý rằng mẫu mã mà Nlong đưa ra ko hợp ý bác(thật ra ko hợp ý rất nhiều người) nhưng khi xây tất cả giống nhau thì cũng vẩn đẹp hơn là mổi nhà mổi kiểu. Bác nói NL "khốn nạn" cũng đúng, nhưng có nhiều thằng còn "khốn" hơn, chẳng hạn như himlam. Bác đất, bắt xây theo mẩu rồi còn bắt chỉ được để cho nó xây chứ ko cho thầu ngoài vào xây, mà nó xây thì giá trên trời, người ta làm 1 tỷ nó báo 1,9tỷ........bằng lòng cái mình đang có đi bác nhé. Chuyện chạy chọt thì quên đi, ko thằng nào ngu mà chỉ vì cái nhà bác mà mất ghế, chỉ cần thằng kế bên nộp đơn và báo nhảy vô vài bài là tay kia đia đức. Trừ khi đã có chủ trương của quận, có những khu dân cư đã lâu thì CĐT ko quản lý nữa mà giao về cho quận lúc đó bác mới binh được
Em cảm ơn bác, những điều bác nói em xem qua rồi ạ.
1/ Nói vậy chứ khó làm lắm bác, tự dưng như ko xin vô nhà người ta đo đạc rồi lệch bắt nó sữa đỗi cũng khó, chưa dọn về mà gây mất cảm tình sao sống dc

2/ Nếu nhà nào cũng 2 tầng như nhau thì em cũng ko nói làm gì mà vì có 4-5 căn cất 4-5 lầu làm hotel..v.v....Còn đất này em mua là đã wa tay nhìu đời chủ nên tới khi em mua thì nó giống như là đất thổ cư luôn rồi, thằng Nam Long bỏ xó đó và nó chỉ có nhiệm vụ là đưa bản quy hoạch + cung cấp điện nước này nọ thôi.
Em đã hỏi thẳng thằng quản lý thì nó bảo chỉ cần quận okie thì nó cũng okie theo. Bởi vậy nên em mới dám mạo muội hỏi các bác

Hạng B1
18/2/12
81
5
8
Cái nhà bên cạnh mà bi nghiên là nguy hiểm rồi , đất ở đây là phải đóng cọc bê tông tải 70 tấn sâu khoảng 20m, nếu trong quá trình thi công mà nhà kế bên nó nghiên từ đời nào, giờ mình đang đóng cọc bê tông nó làm đơn thưa là trâu què đền trâu lành đó!

Hạng B2
6/3/11
218
4
18
dạ vâng, bởi vậy nhà em ko biết làm sao. Chẵng lẽ bán quách đi cho rồi :(

Hạng B2
6/3/11
218
4
18
bác xetrau1973 em đã rep lại cho bác rồi đấy, ko biết bác nhận dc chưa??

Hạng B1
6/4/11
67
23
8
Vô định
Nhà kế bên lệch 20cm thì bác nhìn cũng thấy, không thấy nữa thì kiếm cái thang 5m, dựng bên đất mình thả dọi, tính ngược chắc cũng được 5~7cm
Ps: mà em biết rồi nha, bác định bán bi nhiêu:D

Last edited by a moderator:
Hạng B2
6/3/11
218
4
18
em ko tính bán đâu bác ah, mấy năm nay em ở nhà thuê h có miếng đất thì lại ko xây theo ý mình dc, rõ chán

Hạng D
18/7/11
1.004
4.813
113
Q7
Chào bác hyhero,
Việc này Bác cũng có phần lỗi, ổ chỗ thông tin qh khu đó, nền nhà bác cần mua, hđ người mua trước đã ký với NL. Mình đồng ý mua tức là đồng ý với các điều kiện đi kèm với lô đất.
Em làm NL, vốn dĩ em có thể giúp bác, nhưng lời lẽ bác dùng làm em khó nghĩ

Status
Không mở trả lời sau này.