Hạng D
26/11/09
1.054
912
113
Bà Rịa
mấy bác cho hỏi ngu xíu là thắng tang trống nó dùng cáp... có giống 2 bánh không ợ ?vì em đi xe máy, mấy lần đứt vài sợi cáp nhỏ nhỏ nên hãi. xe máy thì mình thấy được, còn oto thì ko biết thấy sao :d
hihi, cái này ko phải hỏi ngu mà là bác chủ có suy nghĩ ngây thơ quá nhỉ:3dngacnhien::3dcuoigif:

• Like
Reactions: tà tà kiếm cơm
Hạng C
9/7/12
645
1.479
93
mấy bác cho hỏi ngu xíu là thắng tang trống nó dùng cáp... có giống 2 bánh không ợ ?vì em đi xe máy, mấy lần đứt vài sợi cáp nhỏ nhỏ nên hãi. xe máy thì mình thấy được, còn oto thì ko biết thấy sao :d
Tất cả các thắng dù là tang trống hay đĩa đều dùng cốt-ben dầu thủy lực bác ơi, lực phanh thủy lực được chia qua bộ cân áp lực thủy lực và A.B.S. Tang trống hay đĩa chỉ khác nhau cơ cấu ma sát thôi, thực tế thì diện tích tiếp xúc ma sát của phanh tang trống nhiều hơn phanh đĩa nhưng phanh đĩa đẹp hơn và nhạy hơn do hành trình di chuyển của bố và đĩa/tang trống ngắn hơn -> bố đĩa mau mòn hơn.

• Like
Hạng D
16/11/09
1.997
635
113
Phanh tang trống đương nhiên là không ăn bằng phanh đĩa. Nhưng giá thành rẻ hơn, đi đường xấu ít bị ảnh hưởng đến phanh hơn.

• Like
Hạng D
14/8/11
4.204
89.932
113

Nhà cháu ạ cụ!!! Cụ đi mua xe mà chưa tìm hiểu kỹ đã ... nản toàn tập.. rồi.. là sao??!! ( trên thực tế nhà cháu thấy phanh tang trống còn bền chắc hơn phanh đĩa chỉ có điều coi không ... hiện đại bằng thôi ) Quan tâm đến tiểu tiết .. và tìm hiểu chưa tới nơi... cụ ơi!!
Xe hơi nào dùng thắng bằng ... cáp ..???:(

• Like
Hạng D
26/11/09
1.054
912
113
Bà Rịa
Nhà cháu ạ cụ!!! Cụ đi mua xe mà chưa tìm hiểu kỹ đã ... nản toàn tập.. rồi.. là sao??!! ( trên thực tế nhà cháu thấy phanh tang trống còn bền chắc hơn phanh đĩa chỉ có điều coi không ... hiện đại bằng thôi ) Quan tâm đến tiểu tiết .. và tìm hiểu chưa tới nơi... cụ ơi!!
Xe hơi nào dùng thắng bằng ... cáp ..???:(
e thấy bác chủ kỳ kỳ, chưa tìm hiểu gì nhiều về xe hơi, ngay cái phanh còn ko biết bằng cáp hay dầu (mà thực sự thì cái này ko cần tìm hiểu cũng đoán mò ra dc) mà đã vội sợ phanh tang trống ko an toàn.:3dcuoi:

• Like
11/6/11
155
928
93
Bác chủ có lý đó,
mời các bác tham khảo

http://vnexpress.net/tin-tuc/oto-xe-may/tu-van/uu-nhuoc-diem-cac-loai-phanh-oto-2067673.html
Trên thực tế, phanh tang trống hoạt động hiệu quả tại một số thời điểm. Tuy nhiên, những trường hợp muốn dừng xe ở tốc độ cao thường gặp phải vấn đề với loại phanh này. Khi bị nóng do ma sát, tang trống sẽ giãn nở và má phanh phải đi một đoạn đường xa hơn mới có thể tiếp xúc với nó. Do vậy, chân phanh cũng phải có lực đạp lớn hơn. Bên cạnh đó, khí sinh ra từ vật liệu má phanh bị đốt nóng không thoát được và lưu lại giữa má và tang trống khiến khả năng hãm bị giảm. Có thể lần đầu phanh từ vận tốc cao, hệ thống vẫn hoạt động bình thường nhưng nếu quá trình lặp lại nhiều lần, hiện tượng phanh không "ăn" sẽ diễn ra và tiềm ẩn nhiều nguy hiểm.
e thấy bác chủ kỳ kỳ, chưa tìm hiểu gì nhiều về xe hơi, ngay cái phanh còn ko biết bằng cáp hay dầu (mà thực sự thì cái này ko cần tìm hiểu cũng đoán mò ra dc) mà đã vội sợ phanh tang trống ko an toàn.:3dcuoi:

[/QUOTE]
Vậy mới là tìm hỉu chứ bác :) . Em đang thắc mắc là thêm vài chục trẹo để trang bị nốt 2 bánh sau là đĩa luôn thì vừa an toàn, vừa đẹp sao nhà sx họ ko làm nhỉ. Vì món này ko thể độ thêm hay chế cháo gì được mới khổ, thà bỏ hết cửa nóc, âm thanh ... để người dùng tự gắn nếu muốn giảm giá thành. Em hóng tiếp mẫu Honda nghe nói sắp ra để cạnh tranh với dòng này; hy vọng chỉ mắc hơn <100tr thì chơi được . tiền mua xe đã có mà chưa mua xe được nó bức bối quá các bác ợ

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: NgocLuu
Hạng D
16/11/09
1.997
635
113
Chuyện sở thích thì em miễn bàn. Nếu bác thích xe phải có 4 phanh đĩa thì phải chờ đến khi có xe, hoặc tìm thêm có loại xe nào đúng như mình thích không.
Em cũng rất thích xe có 4 phanh đĩa - vì đây là loại xe có thêm phanh phụ trong ổ phanh phía sau để làm phanh tay. Như vậy, tâm lý vẫn thích hơn vì an toàn hơn. Xe có 6 bộ guốc phanh (má thắng) vẫn thích hơn xe có 4 bộ guốc phanh.
Nhưng em để ý thấy xe thiết kế đi địa hình thường dùng phanh tang trống phía sau. Ưu điểm của phanh tang trống là kín, ít bị nước, bùn đất chui vào - và xe có thể lội qua các đoạn đường lầy, đường đất xấu, đường đá lổn nhổn dễ dàng, an toàn hơn. Trên đường trường, phanh tang trống không an toàn bằng phanh đĩa.
Với điều kiện chạy xe không quá 100km/h như ở VN mình, em nghĩ sẽ không thấy được sự khác biệt về an toàn giữa 2 loại phanh này nếu xe vẫn có lắp phanh đĩa phía trước.

Hạng B2
27/5/11
291
548
63
Các bác nói vậy cũng tội cho bác chủ. Đâu phải ai cũng rành kỹ thuật. Còn việc chuộng phanh đĩa cũng do nhà SX, có dòng xe quảng cáo 4 phanh đĩa làm người tiêu dùng có ấn tượng kg tốt với phanh tang trống vì cho rằng phanh đĩa là tốt hơn.

Hạng C
21/8/11
675
10
18
Phanh đĩa hay tang trống đều có độ an toàn như nhau. Miễn sao xe các bác có ABS, EBD, ESP, BA, HLA... là ok, còn tang trống hay đĩa thì thắng vẫn tốt nhá.