Hạng C
19/12/06
734
368
63
Ngôi Sao Ba Cánh
RE: Văn hóa ứng xử khi tham gia giao thông

biết sao Sing làm nghiêm ko ? vì họ rèn dân vào nề nếp
biết sao nước ta ko làm nghiêm ko ? vì họ chẳng quan tâm !

Tập Lái
11/2/06
48
3
8

Nhưng mà em thì lại ghét cay ghét đắng mấy cái kiểu hô khẩu hiệu kiểu như là "khu phố văn hóa"

13/3/08
184
1
0

Mấy bác ơi ..... hình như chúng ta đang dần đi vào chổ vi phạm Nội Dung của O S roi day

Hạng B2
10/8/04
143
0
16
Hồ Chí Minh

Cảm ơn bác ủng hộ

Biện pháp của bác, mình nghĩ cũng không ngăn cản dân ta leo lề, lấn trái đâu. Bác làm thanh chắn thấp thì dân cũng đạp đổ để leo lên, hoặc đơn giản là leo lề, lấn trái trước cả thanh chắn đó :mad: . Hơn nữa, để làm như vậy thì cũng tốn kém tiền của

Trích đoạn: cuabongang

Trích đoạn: NARCO

Theo ý kiến của mình thì dân ta cứ phải dùng luật pháp mà trị thôi. Hiệu quả nhất là phạt thật nặng và nghiêm vào, giống như việc đội nón bảo hiểm vậy

Một trong những nguyên nhân gây kẹt xe là do lấn đường . Ai cũng lấn đường thì làm gì còn đường chạy và chắc chắn dẫn đến kẹt xe . Nếu mọi người đi đúng phần đường của mình thì dù đông cũng chỉ bị ùn tắc thôi, chứ ít khi bị kẹt hẳn. Đặc điểm của dân ta là hễ thấy đông đông một chút là lập tức lấn đường, leo lề tán loạn . Thậm chí họ cũng chẳng sợ công an tại đó vì cứ nghĩ 1 vài anh CA phải điều tiết giao thông thì làm gì dám dừng xe để phat5

Giải pháp cho vấn đề này là tổ chức bắt những người lấn đường và "PHẠT THẬT NẶNG":
- Đầu tiên là phải tuyên truyền cho người dân biết là sẽ bị phạt nặng nếu họ lấn đường ở những chỗ kẹt xe (với xe máy thì cỡ 500k, xe hơi chắc phải 2 triệu :D)
- Lập một đội từ vài chục người trở lên chuyên đi bắt xe lấn đường tại những khu vực, giao lộ kẹt xe (cái này mình nghĩ TPHCM có thể làm được vì có thể kết hợp CSGT, thanh niên xung phong, dân quân tự vệ, CA quận, CA phường ...)
- Khi nơi nào có kẹt xe thì lực lượng này ập tới, lập biên bản tại chỗ đối với những phương tiện nào không đi đúng phần đường của mình (xe vi phạm sao chạy được vì đã bị kẹt cứng ngắc rồi)
- Có thể việc xử lý này sẽ làm ùn tắc giao thông thêm một tí nhưng mình nghĩ những người lưu thông đúng tuyến sẽ sẵn lòng thông cảm và cũng cảm thấy hả hê khi thấy những kẻ làm tắc đường bị xử phạt nghiêm minh
- Người điều khiển xe sẽ không dám lấn đường nữa mà chạy theo làn đường của mình (dù có chậm nhưng không bị tắc và quan trọng là không bị phạt nặng).
- Sẽ có cơ chế tự điều chỉnh khi có kẹt xe: Thay vì theo thói quen là thấy kẹt xe thì nháo nhào leo lề, lấn trái; người điều khiển phương tiện sẽ tập được thói mới là không dám lấn đường . Ngoài ra những người đang vi phạm sẽ phải tìm cách quay về đúng phần đường của mình (vì sợ lực lượng phạt vạ kéo đến) . Như vậy, nạn kẹt xe chắc chắn sẽ giảm

Dĩ nhiên, nguyên nhân kẹt xe sẽ có nhiều thứ khác . Nhưng nhà nước củng phải bắt đầu từ những việc cụ thể mới có thể từ từ giảm được nạn kẹt xe này . Nếu chỉ dừng lại ở việc hô hào chủ trương chung chung, kêu gọi ý thức của người dân thì còn khuya mới giải quyết được vấn nạn này :(

P.S: nói thật, mình là một trong những người thấy đông đông là kiếm đường leo lề, lấn trái... :( . Tuy nhiên, nếu nhà nước thực hiện như trên, đánh vào túi tiền lương công chức còm cỏi của mình thì có chết mình cũng không dám vi phạm (500k mua được bao nhiêu là sữa và tã giấy cho con)

Thôi trễ rồi, mình phải dọt lẹ :D kẻo lại gặp kẹt xe nữa (lại phải tiếp tục leo lề, lấn trái thôi [8D])
Ủng hộ bác này.
Ngoài ra, đơn giản hơn là làm mấy thanh chắn thấp thấp trên lề đường, vài chục mét 1 cái ngay trước mấy ngã tư hay kẹt đó, đảm bảo không có ai leo lề nữa.

Hạng B2
27/8/07
138
0
0
Ho Chi Minh

Trích đoạn: girl_luvs_car

biết sao Sing làm nghiêm ko ? vì họ rèn dân vào nề nếp
biết sao nước ta ko làm nghiêm ko ? vì họ chẳng quan tâm !

Cẩn thận bác ơi, hình như vi phạm nội quy OS rùi. khi bàn 1 vấn đề theo em cần có 1 cai đầu lạnh va một trái tim nóng, không nên làm ngược lại.[8D][8D][8D][8D] Dễ tèo lém. :D:D:D:D:D

Hạng B2
10/8/04
143
0
16
Hồ Chí Minh

Việc của Sing em cũng biết sơ sơ (vì đã từng học gần 2 năm ở đó).

Các bác biết rằng người Hoa có thói quen khạc nhổ ngoài đường. Đa số người Singapore cũng là gốc Hoa nên cũng không ngoại lệ . Chính phủ Singapore vừa tuyên truyền, vừa phạt nặng việc khạc nhổ ngoài đường . Cuối cùng thì chính sách này cũng thành công . Tuy nhiên, các bác biết mất bao nhiêu thời gian không ? 10 năm lận đó [&:]

Do đó việc thay đổi lối sống của người dân cũng chua lắm, nhưng nếu không bắt đầu làm ngay từ bây giờ thì chẳng bao giờ thay đổi được cả

Hạng B2
10/8/04
143
0
16
Hồ Chí Minh

Viết rồi mới thấy mình chủ quan "người Hoa có thói quen khạc nhổ ngoài đường". Sorry các bác gốc Hoa nhé . ở Việt Nam, em còn thấy các bác người Việt có thói quen tè bậy ngoài đường nữa kia :D

Hạng C
30/9/06
635
2
18
53

Ôi VIỆT NAM !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! trong trái tim tôi.

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS

Hô hào xuông chẳng có ích gì, phải có nhiều biện pháp, trong đó cái căn bản là pháp luật phải nghiêm minh, anh là CA mà anh không đội mũ bảo hiểm thì ngoài việc bị phạt như một công dân anh còn phải bị phạt với tư cách là một CA nữa. Bà ngoại tui có kể hồi xưa trước CMT8 bà bán hàng rong trong chợ, thời đó thì dân trí chắc chắn thấp kém rồi nhưng vào chợ thì sạch boong, không có một cọng rác, tại sao ư? Vì mấy thầy đội đi tuần suốt, hễ thấy rác trước hàng nào là hàng đó nộp phạt, không nộp thì đeo gông vào cổ, không đôi co lôi thôi xem rác ai xả, tuy biện pháp này mất dân chủ nhưng rõ ràng nó chứng minh tính nghiêm minh của luật pháp rất hữu ích.
Em mà được cho có quyền, em sẽ cho lắp camera vào mấy chỗ kín ở các toà nhà gần điểm nóng, quay suốt 24/24, sau đó về lấy hình ảnh phạt được ai thì phạt, tiền phạt sẽ chia 50/50 với chủ nhà và bắt chủ nhà phải có trách nhiệm bảo quản máy quay. Em có "ác" quá không mấy bác?:D