Hạng B2
5/7/10
167
12
18
Xe em Escape 09, đi được ~31k km. Em thấy trên hộp lọc gió có lắp cái cảm biến lọc gió, em nghe nói cái cảm biến lọc gió mà bẩn thì sẽ ảnh hưởng ít nhiều đến quá trình vận hành, sẵn có chai Liqimoly Schnell-Reniniger em định tháo cái cảm biến ra để vệ sinh.
Các bác cho em hỏi là có nên tháo ra để vệ sinh không vậy? Em chưa làm bao giờ nên vẫn còn lăn tăn lắm ạ.

Hạng D
11/12/03
1.208
165
63
47
Hanoi, Vietnam
Đầu tiên là vệ sinh lọc gió và tháo MAF , ko dùng RP7 kẻo đi mua MAF mới hoặc các chất ăn mòn kim loại

Vệ sinh cảm biến lọc gió?

Và đây là MAF và dung dịch vệ sinh Liqui Moly

Và vệ sinh cho sạch, cứ xịt thẳng Liqui Moly vào đây, theo đúng hướng dẫn sử dụng, để cách sensor 20cm và xịt, em thì tận dụng vệ sinh luôn mấy chỗ dầu mỡ trong khoang xe, nên cứ để MAF phía trước và xịt, nó qua MAF rồi đến thẳng chỗ bẩn trong khoang máy

Nên dùng hết nửa lọ (126k / 2) thì đã vệ sinh dc MAF và 1 phần trong khoang máy

Hạng D
11/12/03
1.208
165
63
47
Hanoi, Vietnam
Cái này em làm lâu rồi, khi xe báo lỗi

Tra code thì "system to rich at idle" cho code 2188 và to lean cho 2178.

Làm việc với anh Google thì cộng động ford có kinh nghiệm khuyên là nên vệ sinh MAF trước, nếu vẫn còn mới tính đến van ko tải

Em mới làm bước này thôi đã xử lý xong lỗi

Hạng B2
5/7/10
167
12
18
Bác Hai Nguyen cho em hỏi là bình thường xe không báo lỗi thì có cần phải tháo ra để vệ sinh không bác? Thanks bác!

Hạng D
11/12/03
1.208
165
63
47
Hanoi, Vietnam
Có điều kiên thì cũng nên bác ạ

VD như lọc gió bẩn thì cũng ko báo lỗi, nhưng tại sao lại phải thay lọc gio ?

MAF bẩn => cung cấp thông tin cho ECU ko chính xác => ECU ra lệnh fun xăng cũng ko chính xác

Hạng D
20/10/10
4.686
72
48
41
Hai Nguyen nói:
Đầu tiên là vệ sinh lọc gió và tháo MAF , ko dùng RP7 kẻo đi mua MAF mới hoặc các chất ăn mòn kim loại

Và đây là MAF và dung dịch vệ sinh Liqui Moli
MAF( cảm biến lọc gió) nằm chổ cái lổ tròn tròn nhỏ trên hình phải không bác

Hạng B2
5/7/10
167
12
18
Em nghe bác Hai Nguyen, để hôm nào trời nắng em tháo ra vệ sinh, với đường xá bụi bặm như hiện nay em nghĩ cũng nên quan tâm vệ sinh lọc gió.