O.S.P.D
27/9/05
1.703
311
83
63
www.vnexpress.net
RE: Về việc tìm nơi đõ xe ở Hà Nội

Trích đoạn: loveFiat

Thế khi đỗ kéo phanh tay hoặc với xe số tự động để chế độ đỗ thì công an kéo xe mình có bị làm sao không ạ. Em không hiểu về cấu tạo ô tô lắm.
Nếu như ở NN,thì họ dùng xe gắp(cẩu)nó lêm,hoặc họ mở cửa xe(Chuyên nghiệp)để thả phanh tay ra rồi mới kéo.Nhưng em nghĩ ở nhà mình chỉ làm cho được việc mình thôi.Tất nhiên để vậy mà kéo thì sẽ hại xe rồi!

Tập Lái
15/2/06
32
1
0

ở hà nội có một số tuyến đường treo biển cấm đỗ, nhưng nếu bác đỗ xe trên vỉa hè thì lại chả làm sao.
thế mới hay
hehehe:D:D:D

Tập Lái
13/2/06
37
0
0

Túm lại biển 2 vạch chéo luôn (cấm dừng) - Nhưng theo luật thì mình vẫn có quyền dừng để lên xuống (Thực sự tui học luật ở châu âu - nên ko biết ở VN có như vậy ko?). Nhưng ỏ hanoi thì tiu hết, hoạnh họe rất khoai

Trích đoạn: Pickup4wd

Trích đoạn: phanviet

Khi có biển cấm dừng mà tôi đỗ xe, vẫn nổ máy, ngồi ở ghế lái thì có bị xxx tiu không? - Với lý do dựng để người lên xuống chẳng hạn...

Ý bác là sao? Cấm dừng hay cấm đỗ và bác đỗ xe hay dừng xe đây? Dừng và đỗ khác nhau, một cái tắt máy khóa cửa bỏ đi cũng được còn một cái nổ máy, tài xế ngồi tại chỗ tạm thời > theo biển báo thì 1 cái 1 gạch chéo một cái hai gạch chéo ( Đó là em chưa nói đến ngày lẻ hay chẵn đó) [8|]

Tập Lái
13/2/06
37
0
0

Bác ơi tôi cũng cãi đến cùng và kết quả là lại phải xin được nộp tại chỗ 80k (4 vé xé tại chỗ) hơn là phải đi kho bạc. Địa điểm phạm tội: đường Hàng bún, góc Phan Đình Phùng - Hàng Bún, Hà nội.
Với lý do xxx nói là có văn bản của UBND TP hanoi (Đọc số hắn hoi _ nên em mới phải chiu phạt để đi cho được việc_ mà đ/c xxx đó mang quân hàm đại úy đàng hoàng, Túm lại em cũng thấy ghê ghê)
Bác nào rành về luật cho xin ý kiến vì chẳng nhẽ Hà Nội to hơn VN à, mà vừa rồi HN phải bỏ cái luật cấm đăng ký xe máy đấy, cũng như SG phải bỏ kiểu phạt nguội rồi

Trích đoạn: cabrio

Trích đoạn: bes
3. Về mặt nguyên tắc thì cái gì không cấm là được làm nhưng hình như vấn đề ở đây là không có biển cho đõ thì tức là cấm đỗ???
Em thấy các chú nói "Nếu không cấm là được đỗ thì cái biển nơi đỗ xe để làm gì ?"
Biển [P] là biển báo, chứ không phải biển cấm hoặc hiệu lệnh, tức là nó chỉ có giá trị hướng dẫn lái xe mà thôi. Ở VN mà nhìn thấy biển đó thì lái xe phải chuẩn bị tiền, vì đó là nơi đỗ xe mất tiền.

Còn nói không có biển là cấm thì không thể chấp nhận được. Tôi là tôi cãi đến cùng (và đã thắng!).

Trích đoạn: bes
Khi có biển cấm dừng mà tôi đỗ xe, vẫn nổ máy, ngồi ở ghế lái thì có bị xxx tiu không? - Với lý do dựng để người lên xuống chẳng hạn...
Nếu bác vẫn nổ máy, ngồi ở vị trí lái thì đó là trạng thái "Dừng xe" chứ đâu phải "đỗ xe", nếu không có biển cấm dừng-cấm đỗ thì không thể phạt được
Biển cấm dừng nặng hơn cấm đỗ, bác biết là sai mà còn làm thì bị tiu chớ có cãi! [8D]

Tập Lái
13/2/06
37
0
0

Thường là máy cái xe cẩu kéo của xxx nâng bánh sau lên nên cái phanh tay vô giá trị luôn.
Theo tôi biết thì kể cả xxx cũng không dám mở cửa xe để thả phanh tay đâu. Nhỡ tui kiện là mất một số "xiền" là ối chú "không được ra đướng" ấy chứ

Trích đoạn: loveFiat

Thế khi đỗ kéo phanh tay hoặc với xe số tự động để chế độ đỗ thì công an kéo xe mình có bị làm sao không ạ. Em không hiểu về cấu tạo ô tô lắm.

Hạng C
27/8/04
573
2
18
048
otosaigon.com

Trích đoạn: boylearn2man

ở hà nội có một số tuyến đường treo biển cấm đỗ, nhưng nếu bác đỗ xe trên vỉa hè thì lại chả làm sao.
thế mới hay
hehehe:D:D:D
Cũng như xe máy iem hay đỗ dưới lòng đường vì cấm đõ trên hè . Cũng tốt lắm .:D

Hạng C
29/11/05
810
21
18
Hà Nội

Trích đoạn: ROM

Luật thì nói đúng là không cấm thì là cho phép, nhưng luật VN thì nếu không cho phép có nghĩa là cấm , đó là chưa kể luật còn chồng chéo nữa, còn thêm điều khó chịu nữa là qui định của tính /thành phố cao hơn cả luật .

Quá chính xác bác ạ. "Nuật" của *** Hà Lội - mà chính em đã được *** giải thích khi cãi lại - là như thế này: Chỉ được phép đỗ xe ở chỗ nào có biển "nơi đỗ xe", tức là cái biển màu xanh hình vuông bên trên có chữ P màu trắng to đùng ấy. Còn chỗ nào không có biển đó thì đều không được phép đỗ cả.
Em cãi lại: "Sao lại thế, cái gì luật không cấm thì được phép làm chứ, tức là ở đây không có biển cấm đỗ thì tôi được phép đỗ. Nói như anh thì mấy cái biển cấm đỗ cấm dừng lẽ ra phải vứt vào sọt rác chứ. Sao anh phại đòi phạt tôi!". Anh *** dễ thương ấy bảo "Chẳng có luật nào quy định không cấm thì được phép làm cả, anh nộp phạt hay muốn tôi gọi xe đến cẩu đi?". Cuối cùng em nộp 60K cho xong.
Tóm lại việc đỗ xe ở Hà Lội là: Ngoài những chỗ có biển P ra, các bác muốn...đỗ chỗ nào thì đỗ. Chỉ có điều nếu *** đến phạt thì vui vẻ mà đóng 60 ngàn, đừng cãi làm gì phí nước bọt.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
15/3/06
35
0
0
đâu chả được

Mịa, đọc bài các bác xong iem thấy thủ đô như cái làng cổ, mấy ông hương ông lí muốn nói gì cũng được!!
Chỉ muốn làm fúc* 1 cái vào mặt tụi nó à!!!

Hạng C
15/6/04
821
12
0

Tóm lại việc đỗ xe ở Hà Lội là: Ngoài những chỗ có biển P ra, các bác muốn...đỗ chỗ nào thì đỗ. Chỉ có điều nếu *** đến phạt thì vui vẻ mà đóng 60 ngàn, đừng cãi làm gì phí nước bọt.
Chí lý !!!
Tiện thể các bác cho hỏi là trang nào có đăng Hiến pháp VN ấy nhỉ ?