Hạng B2
22/4/20
199
369
63
Chào các bác !
Em không rành về kinh tế thị trường và chính sách vĩ mô, nên thắc mắc vì sao gần đây giá nhà đất ở miền Bắc lại tăng liên tục, trong khi miền Nam lại đứng yên?

So riêng Sài Gòn với Hà Nội, em cũng thấy Hà Nội giá tăng mạnh hơn nhiều. Còn so các tỉnh ngoại thành, vùng ven, thì ở miền Bắc cũng tăng mạnh hơn trong Nam rất nhiều.
Các bác có biết lý do là gì không ạ ? Phải chăng xu hướng sắp tới, bất động sản miền Nam sẽ dần thấp hơn, do dòng người chuyển dần từ Nam ra Bắc ?

Dẫn chứng từ PropertyGuru Group, tại miền Bắc, giá nhà riêng tăng lên mức 173 triệu đồng/m2 vào quý 3-2024 so với mức 95 triệu đồng/m2 vào quý 1-2021.

Còn tại khu vực miền Nam, biến động giá đất nền và nhà riêng không quá lớn. Cụ thể, giá nhà riêng tăng lên mức 106 triệu đồng/m2 vào quý 3 này so với mức 94 triệu đồng/m2 vào đầu năm 2021. (Nguồn: https://vovgiaothong.vn/newsaudio/gia-nha-mien-bac-tang-gap-doi-mien-nam-chi-tang-nhe-d40855.html)

Vì sao giá bất động sản miền Bắc tăng mạnh, trong Nam lại đóng băng ?
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng D
12/11/14
1.278
1.621
113
nó nóng bnh năm rồi, để nó nghỉ tí đi, mệt!

Hạng B1
2/8/20
73
112
33
37
Bất động sản miền Nam tăng mấy năm vừa rồi cũng do dân Bắc. Sau Covid thì dân Bắc rút về. Sau Hà Nội tăng quá mức thì sẽ lại đi đánh bắt xa bờ tiếp. Dân Hà Nội chiếm 1/3 tổng số tiền gửi của cả nước.

Hạng D
14/8/17
1.044
1.523
113
43
Thế nhỡ bake ko Nam tiến thì sao các bác Điều kiện thị trường trong Nam, cụ thể Tp.HCM như nào để bake tiếp tục Nam tiến?

Hạng B2
11/3/19
245
219
86
43
Thế nhỡ bake ko Nam tiến thì sao các bác Điều kiện thị trường trong Nam, cụ thể Tp.HCM như nào để bake tiếp tục Nam tiến?
SG Đông Nam Bộ ôn hoà thì ko chỉ bake mà còn miềng giữa, miềng tây đổ về nữa ấy chứ. Tóm lại là tăng nhiều thì nghỉ tý chứ dòng tiền thông minh luôn biết cách đổ vào đâu. Về Hạ tầng thì HN gần đây rất mạnh, phía bắc thì cao tốc tứ phía đi cả miền núi rồi nên trong này phải chờ 5-10 năm nữa mới đuổi kịp về hạ tầng

Hạng B2
22/4/20
199
369
63
nó nóng bnh năm rồi, để nó nghỉ tí đi, mệt!
Em không nghĩ là nóng. Em xem lại thì thấy bất động sản chỉ phản ánh lạm phát. Như vàng từ mức 17 triệu năm 2008 lên mức 85 triệu năm nay, tăng 5 lần. Bất động sản mức tăng thường cao hơn chút do tâm lý.
Đội lái cá mập ngoài Bắc bơm thổi để thoát hàng, Bake trùm sò trò này mà, bake đi đến đâu thổi giá đất tới đấy. Chúng xào nấu ngoài đó chán chê sẽ ôm tiền vô đây ngay thôi
Bất động sản miền Nam tăng mấy năm vừa rồi cũng do dân Bắc. Sau Covid thì dân Bắc rút về. Sau Hà Nội tăng quá mức thì sẽ lại đi đánh bắt xa bờ tiếp. Dân Hà Nội chiếm 1/3 tổng số tiền gửi của cả nước.
vì đại gia bơm đất mạnh nhất miền nam là chị Lan bị phe miền bắc tóm rồi. tiền của chị chạy về đâu thì các bác tự đoán.
Tức là bất động sản tăng chủ yếu do người ngoài Bắc đem tiền vô đầu tư ạ ? Người trong Nam không có đủ tiền để nắm thế chủ động trong cuộc chơi ạ ?
Dòng tiền đang chảy lại vào miền Nam, cuối năm nay có sóng nhẹ đấy bro ;)
Bác có thông tin hay mình dự đoán ạ ?
Em cũng có cùng câu hỏi giống như bác. Ngày xưa thì quên đi, chứ hiện nay hạ tầng đường xá, khu công nghiệp thì ngoài Bắc được đẩy rất mạnh. Nhiều người Bắc vào đây làm việc mấy chục năm, khi về thăm quê thì thấy người ở quê còn giàu hơn trong Nam.
SG Đông Nam Bộ ôn hoà thì ko chỉ bake mà còn miềng giữa, miềng tây đổ về nữa ấy chứ. Tóm lại là tăng nhiều thì nghỉ tý chứ dòng tiền thông minh luôn biết cách đổ vào đâu. Về Hạ tầng thì HN gần đây rất mạnh, phía bắc thì cao tốc tứ phía đi cả miền núi rồi nên trong này phải chờ 5-10 năm nữa mới đuổi kịp về hạ tầng
Đúng là khí hậu Đông Nam Bộ ôn hòa hơn. Nhưng mà hạ tầng và khu công nghiệp, tỉ lệ điều tiết ngân sách thì cá nhân em thấy khu vực phía Bắc và Trung vẫn cao hơn, thậm chí hơn nhiều.

• Like
Reactions: Toietmoi and zippy