Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Video clips sửa chữa thắng

Hạng C
29/3/10
847
487
63
Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
Cảm ơn bác Sunny tran rất nhiều! Bổ ích lắm đó bác!

Để tui chèn vô luôn cho bà con dễ bấm vào xem:

[tube]http://www.youtube.com/watch?v=WLYgTmzjhV4&feature=player_embedded[/tube]

[tube]http://www.youtube.com/watch?v=Y9ii1z_zTqM&feature=player_embedded[/tube]

[tube]http://www.youtube.com/watch?v=PbYB2bMtsNo&feature=player_embedded[/tube]

Hạng D
18/12/06
1.692
1.681
113
Hay quá,cám ơn bác chủ đã đưa lên, mấy thằng tây làm kỹ thiệt. Cái chai xịt đó
có phải giống như RP7 không , và cây cờ lê (có tăn-đơ) để xiết ốc
bánh xe đó có bán ở VN không các bác ?

Hạng D
5/1/10
2.794
16.539
113
LEXUS GS nói:
Hay quá,cám ơn bác chủ đã đưa lên, mấy thằng tây làm kỹ thiệt. Cái chai xịt đó
có phải giống như RP7 không , và cây cờ lê (có tăn-đơ) để xiết ốc
bánh xe đó có bán ở VN không các bác ?

Cái này mình xin hỏng hớt trà lời dùm bác Sunny cái:

Cái chai xịt đó là Brake Cleaner, dung dịch nầy ko để lại một chút dầu nào, khác với PR7, hay WD-40..Nói thêm chút là bố thấng rất kỵ dầu.
Cái cờ-lê dó là cái Torque Wrench (cái này phải nhờ Minheng dich dùm) Hỏi anh Gút sẽ thấy nhiều hình ảnh của cái Torque Wrench này.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
14/4/10
0
15
18
Đây là chai vệ sinh thắng đĩa, dầu mỡ của LIQUI-MOLY bên em đây ạ. Em post lên để bác nào cần thì tham khảo luôn ạ.

Tính năng:
Là  chất làm sạch và tẩy nhờn độc đáo và hiệu quả đối với máy móc công nghiệp. Sản phẩm nhanh chóng phân hủy các chất dầu mỡ, cặn bẩn để các thiết bị họat động hiệu quả hơn. Không chứa Acetone nên không ăn mòn kim loại và biến dạng các chi tiết cao su
Công dụng:
Làm tan cặn dầu, mỡ, han rỉ ở những cụm chi tiết máy, làm sạch những chi tiết phức tạp có khe rãnh sâu… như bộ phận tản nhiệt, hộp số, động cơ thiết bị điện, ổ bi, làm sạch thắng đĩa, hoặc làm sạch trước khi sơn hay phủ chống rỉ sét.

Hạng C
29/3/10
847
487
63
         Hi các bác.
   Cám ơn các bác theo dõi và đóng góp.
   Tôi xin được nêu rõ thêm mục đích khi mở thớt này : chúng ta cùng nhau mổ xẻ những cái đúng và sai trong thao tác thực hành để làm sao cho hoàn thiện . Hãy tạm bỏ qua clip #1 vì nói chung cũng phải bàn qua trong 2 clips sau.
   Nếu để nói ra toàn bộ vấn đề ở đây thì kg còn thú vị mà các bác cũng sẽ thấy có những cái có thể là kg phù hợp với môi trường làm việc gần chung quang.
       Hãy bắt đầu với clip #2.
    Xin đưa ra 1 vài vấn đề phần cò lại các bác tham gia cho vui.
1/ Theo kinh nghiện các bác thấy thế nào về các miếng đệm sau bố thắng ?
2/ Khi dùng kềm để kẹp cho piston về vị trí ? và các bác thấy thao tác này như thế nào so vợi cách của các bác thường làm?
  Chúc vui vẻ ,Bye.

Hạng D
5/1/10
2.794
16.539
113
@Sunny
1- Miéng đệm là cần thiết phải có.
2-Tôi thì dùng C-clamp ( kẹp chử C), ko xả dầu.. Theo tôi thấy cách làm trong clip là sai hoàn toàn

Hạng C
29/3/10
847
487
63
    Hi các bác.
Cám ơn bác METRO đã đóng góp. Đúng cái chai xịt đó kg phải RP7 hay WD40 chống sét rỉ mà thực chất chỉ là nước và có pha thêm chút xăng hay 1 loại alcohol cho dễ bay hơi .Trong trường hợp kg có thì chỉ cần dùng nước rửa là sạch NGOẠI TRỪ xe truyền động bánh sau bị bể phốt xì dầu cầu sau thì kg nên rửa bằng nước.
Với đóng góp clip #2 bác METRO nói có phần đúng:
1/ Miếng đệm phía sau có cũng tốt NHƯNG có cũng gây rắc rối nhất là với nhiều trường hợp dùng lại miếng cũ.
   Vì có những trường hợp miếng đệm tự xoay khỏi vị trí và cạ vào dĩa gây tiếng kêu ,trong nhiều trường hợp khác miếng đệm bị cong ép bố vào dĩa thắng làn nóng bố thắng sau chạy được 1 lúc gây tiếng rít .Và cũng có rất nhiều xe nsx kg trang bị miếng chêm này. Riêng với kinh nghiệm của tôi thì có hay kg tôi cũng vứt bỏ kết quả chưa có sự cố nào với tiếng rít.
2/ Nếu dùng kềm để trả piston về vị trí như vậy thì hoàn toàn kg thể chấp nhận được ! Trong trường hợp kg có dụng cụ thì có thể dùng kềm (như nhiều bác vẫn dùng theo tôi đoán) NHƯNG phải lót miếng bố cũ vào để tạo cân bằng cho piston khi di chuyển . Trong trường hợp bố thắng mòn quá nhiều ,piston sẽ ra rất xa nếu kg tạo cân bằng rất dễ có hiện tượng là lệch piston khi bóp bằng kềm và có thể làm trầy sứt piston hoặc vòng cao su làm kín.
   Ngoài ra trong thao tác của người thợ (cũng may chỉ dùng dụng cụ tay ) có 1 lỗi đặc biệt nghiêm trọng nên tránh thành thói quen .Đó là luôn dùng tay vặn ốc ,tán vào ít nhất vài răng trước khi dùng dụng cụ vắn cho đến khi chặt ,cũng kg ngoại trừ trường hợp kg thuận lợi cho tay vào thì phải dùng nụ và cây nối nhưng cũng phải cẩn thận với vài răng đầu.
   Nói thêm 1 chút , nếu ép piston trước thì thao tác bớt luộm thuộm như trong clip bố thắng muốn rớt lên rớt xuống. Và tốt hơn hết nhớ bôi 1 lớp mỡ bò mỏng vào rãnh trượt của bố thắng.
  Đây chỉ là ý kiến riêng của tôi ,mong các bác trao đổi nếu có kinh nghiệm khác để cùng nhau hoàn chỉnh.
   Tôi chưa post hình bao giờ nhưng sẽ tìm cách post lên cho các bác 1 số hình ảnh thực tế những miếng chêm bị tự xoay lệch và cong cùng vài dụng cụ dùng thay thắng trước và sau.
           Chúc vui vẻ,Bye. 

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
Cảm ơn bác Sunny tran! Tui chỉ hóng hớt các bác trao đổi thôi vì kỹ thuật thì kém lắm! Thực hành cũng ít nữa...Nhưng cá nhân tui thì cũng thường dùng tay vặn ốc cho đến khi thấy hơi nặng mới dùng dụng cụ hỗ trợ để hoàn tất công việc.

Post ảnh dễ lắm bác, cố gắng test vài lần sẽ quen tay như là chỉnh delco ấy mà.;)
Tuy nhiên Post vài tấm thì không bàn chứ post nhiều như tui đấy thì phải làm động tác resize hàng loạt ảnh (bằng phần mềm resize riêng) cho nhẹ việc upload sau đó bác ah. Bác chọn resize trước cỡ 480 x 320 hoặc 640 x 480 hoặc 800 x 640 sau đó up lên trang lưu trữ ( image shark hoặc upanh.com) sẽ chạy nhanh lắm. Mong sớm thấy hình ảnh do bác post lên đặc biệt là hình về các dụng cụ làm thắng nhé!:p:)

Hạng D
5/1/10
2.794
16.539
113
Lại hổng hớt bác Sunny
Hình 1 là tool để ép pít-ton thắng thắng dĩa
Hỉnh 2 là cách dung C-clamp đúng cách
Hính 3 là cách dung c-clamp sai.
Hính 4 là mỡ chuyên dụng cho thắng
Hính 5 là mỡ đăc biệt dung cho mấy bù-lon chổ có nhiệt
1