Hạng D
4/5/12
2.320
1.627
113
Thảo Điền, Q2
www.facebook.com
Bác nói cái này mình không thấy đúng nha, mà nói kiểu này khác gì cười xuề cho qua chuyện giống "chém gió trà đá vỉa hè". Bác dùng Chip can thiệp vào hệ thống quản lý vận hành động cơ, đánh lừa hệ thống bơm nhiều xăng hơn, hút nhiều gió hơn , thậm chí can thiệp luôn thời điểm đánh lửa. Trong khi không cần biết hoặc thậm chí không cần hiểu phần cứng xe có đáp ứng được đủ hay không, chỉ gắn và mang lý thuyết "tụi tây làm đã có ứng dụng thực tế và có bảo hành...bla bla.." nhưng bác nên hiểu những điều sau:
# Mỗi xe sau thời gian chạy có mỗi sự thay đổi về độ ổn định xe khác nhau.
# Tại mỗi vùng địa lý, không khí có sự khác nhau, ảnh hưởng lớn đến hiệu suất xxe , đặc biệt là nhiệt độ và độ ẩm. Riêng xe có Turbo , nếu chạy ở vùng có nhiệt độ lạnh, độ ẩm cao thì càng có hiệu suất và tiết kiệm nhiên liệu.
# Chất lương xăng tại mỗi nước có sự khác nhau, ảnh hưởng trực tiếp tới quá trình tuning, nếu tuning sai thông số , dẫn tới quá trình kích nổ sai thời điểm...

Cho nên mới có chuyện, trong các gói độ xe của các hãng, ngta đều phân ra các stage, nôm na là từng cấp độ tuning. Tùy theo stage mà ngta tuning lên bao nhiêu HP, Torque và tương ứng là phần cứng bắt buộc phải thay thế.

Đơn giản như gói độ cho A5 2014 máy 2.0L 211HP
Stg 1 cho xăng 91/95: remap tăng 34hp/37lb-tq without change harward
Stg 2 cho xăng 93/98: Gain up 54hp/60lb-tq , yêu cần thay downpipe, air intake
Stg 3 cho xăng 93/98 : up 124hp/42lb-tq, yêu cầu thay DP, Air Intake, K04 Turbo kit và intercooler.
Vì thế không thể chỉ 1 cái xe, bác gắn vài ba cái version đơn thuần mà xe tăng theo mấy chục phần trăm được.

Tôi nói tới sự đúng nghĩa cũng là nói tới sự đồng bộ, khi bác dùng cái hộp đánh lừa hệ thống, ép hoạt động tại công suất cao hơn, nhưng cái intake nạp không đủ gió, lửa không đủ mạnh (#Bệnh chung của một số bác gắn vào đạp gas bị hụt hụt hoặc garanty xe rần), chưa nói đến xăng chất lượng không ổn định... thì xe chạy cũng không thể mạnh, ngon , thậm chí còn hại máy nữa.

Về ECU xe hơi đều có chức năng tự điều chỉnh sao cho phù hợp với phần cứng thực tế để xe vận hành ổn định thông qua thông số từ các sensor. Nhưng khi các sensor đã bị đánh lừa thông số (bằng racechip) thì ECU mặc nhiên chạy theo thông số ảo một cách cố định. Cách thức tuning như này về lâu dài rất hại động cơ, vì chạy theo một thông số cố định, không cần quan tâm tới chất lượng phần cứng như thế nào.

Vậy tuning ntn mới đúng, đạt hiệu năng cao và bền máy, cái này chắc trình chuyên gia hay kỹ sư oto mới trả lời hết được.Nhưng theo hiểu biết cá nhân thì tốt nhất nên tuning trực tiếp map trên ECU và đáp ứng phần cứng phù hợp với MAP đó. ECU sẽ tự động điều chỉnh cho xe hoạt động trơn tru nhất có thể.

Một số bước tuning thông dụng cho xe:
- Remap ECU
- Thay bộ air intake lớn hơn (KHí nạp - Gió)
- Thay Hệ thông Bugi và bobin tốt hơn (Lửa)
- Thay hệ thống xả lớn hơn, thông thường là downpipe nếu không muốn xe ồn ào.
- Trang bị hệ thống giải nhiệt tốt hơn #intercooler
Nâng cao hơn thì thay bộ turbo lớn hơn, hệ thống ly hợp chuyên biệt và bộ ổn định chất lượng nhiên liệu hoặc bộ bơm metanol để tăng tỷ lệ octan.

Tóm lại 1 lần nữa, xe có turbo muốn gắn cho biết thì gắn, còn tuning cho dữ thì chưa đủ.
Mấy cái bác nêu về remap là tự bác trả lời cho mấy cái bác hỏi về rc rồi đó lol

Hạng D
4/5/12
2.320
1.627
113
Thảo Điền, Q2
www.facebook.com
Bác nói cái này mình không thấy đúng nha, mà nói kiểu này khác gì cười xuề cho qua chuyện giống "chém gió trà đá vỉa hè". Bác dùng Chip can thiệp vào hệ thống quản lý vận hành động cơ, đánh lừa hệ thống bơm nhiều xăng hơn, hút nhiều gió hơn , thậm chí can thiệp luôn thời điểm đánh lửa. Trong khi không cần biết hoặc thậm chí không cần hiểu phần cứng xe có đáp ứng được đủ hay không, chỉ gắn và mang lý thuyết "tụi tây làm đã có ứng dụng thực tế và có bảo hành...bla bla.." nhưng bác nên hiểu những điều sau:
bác nói thế chắc bác chưa tìm hiểu kĩ, các hãng chip tuning nó có nghiên cứu rồi bác. và cái bác quan tâm ở đây bác đang tự trả lời cho bác ở bên dưới nhé. *1
tuning nó có nhiều cách, chip tuning là 1 cách. và e cũng nói luôn, chip tuning ko vượt được ngưỡng hardware tuning, tung hardware thì tốn nhiều hơn. hiệu quả sẽ cao hơn (nhưng cũng chưa chắc, tùy lò tune cho bác thôi). Chứ cứ tranh cãi ở đây làm gì bác.
# Mỗi xe sau thời gian chạy có mỗi sự thay đổi về độ ổn định xe khác nhau.
# Tại mỗi vùng địa lý, không khí có sự khác nhau, ảnh hưởng lớn đến hiệu suất xxe , đặc biệt là nhiệt độ và độ ẩm. Riêng xe có Turbo , nếu chạy ở vùng có nhiệt độ lạnh, độ ẩm cao thì càng có hiệu suất và tiết kiệm nhiên liệu.
# Chất lương xăng tại mỗi nước có sự khác nhau, ảnh hưởng trực tiếp tới quá trình tuning, nếu tuning sai thông số , dẫn tới quá trình kích nổ sai thời điểm...
chỗ này đồng ý nè, mỗi xe có rất nhiều map và tùy theo điều kiện vận hành nó sẽ switch giữa các map với nhau.
phần nhiên liệu, các hãng xe được phân phối chính hãng tại từng quốc gia có phần map và phần cứng adapt với từng điều kiện ở quốc gia đó.
em ví dụ: xăng ở vn chất lượng kém nên subi trang bị sẵn xúc tác xử lí xăng trong bình để đạt công suất tối ưu. Mer phân phối chính hãng ở vn được trang bị nguyên gói xử lí nhiên liệu gọi là "bad fuel treatment package". Các hãng khác cũng có các động thái tương tự. Ví dụ Sienna máy 3.5Q 2GR-FE ở mỹ đem về vn chạy đổ xăng 92 sẽ có nguy cơ nổi cá vàng. Cùng mã động cơ đó nhưng Camry VN được nạp lại thông số về xăng dầu khác với Sienna nên sử dụng xăng ở đây vẫn ok. tuy nhiên đạp thốc vẫn róc máy. Phần xăng cộ ở vn đã có giải pháp xử lí triệt để rồi bác. chỉ là ko public thôi.

Cho nên mới có chuyện, trong các gói độ xe của các hãng, ngta đều phân ra các stage, nôm na là từng cấp độ tuning. Tùy theo stage mà ngta tuning lên bao nhiêu HP, Torque và tương ứng là phần cứng bắt buộc phải thay thế.

Đơn giản như gói độ cho A5 2014 máy 2.0L 211HP
Stg 1 cho xăng 91/95: remap tăng 34hp/37lb-tq without change harward
Stg 2 cho xăng 93/98: Gain up 54hp/60lb-tq , yêu cần thay downpipe, air intake
Stg 3 cho xăng 93/98 : up 124hp/42lb-tq, yêu cầu thay DP, Air Intake, K04 Turbo kit và intercooler.
Vì thế không thể chỉ 1 cái xe, bác gắn vài ba cái version đơn thuần mà xe tăng theo mấy chục phần trăm được.
Chỗ này trả lời cho *1 của bác ở trên đó bác.

Tôi nói tới sự đúng nghĩa cũng là nói tới sự đồng bộ, khi bác dùng cái hộp đánh lừa hệ thống, ép hoạt động tại công suất cao hơn, nhưng cái intake nạp không đủ gió, lửa không đủ mạnh (#Bệnh chung của một số bác gắn vào đạp gas bị hụt hụt hoặc garanty xe rần), chưa nói đến xăng chất lượng không ổn định... thì xe chạy cũng không thể mạnh, ngon , thậm chí còn hại máy nữa.
Sao bác biết gió ko đủ, lửa ko đủ ? cái này mang tính nhận định cá nhân quá bác. Nó xử lí tín hiệu như thế nào đó là cái công nghệ thôi bác. em cũng ko rõ vì nếu rõ tường tận thì em sx chip luôn cho rồi.

Về ECU xe hơi đều có chức năng tự điều chỉnh sao cho phù hợp với phần cứng thực tế để xe vận hành ổn định thông qua thông số từ các sensor. Nhưng khi các sensor đã bị đánh lừa thông số (bằng racechip) thì ECU mặc nhiên chạy theo thông số ảo một cách cố định. Cách thức tuning như này về lâu dài rất hại động cơ, vì chạy theo một thông số cố định, không cần quan tâm tới chất lượng phần cứng như thế nào.
c

Vậy tuning ntn mới đúng, đạt hiệu năng cao và bền máy, cái này chắc trình chuyên gia hay kỹ sư oto mới trả lời hết được.Nhưng theo hiểu biết cá nhân thì tốt nhất nên tuning trực tiếp map trên ECU và đáp ứng phần cứng phù hợp với MAP đó. ECU sẽ tự động điều chỉnh cho xe hoạt động trơn tru nhất có thể.

Một số bước tuning thông dụng cho xe:
- Remap ECU
- Thay bộ air intake lớn hơn (KHí nạp - Gió)
- Thay Hệ thông Bugi và bobin tốt hơn (Lửa)
- Thay hệ thống xả lớn hơn, thông thường là downpipe nếu không muốn xe ồn ào.
- Trang bị hệ thống giải nhiệt tốt hơn #intercooler
Nâng cao hơn thì thay bộ turbo lớn hơn, hệ thống ly hợp chuyên biệt và bộ ổn định chất lượng nhiên liệu hoặc bộ bơm metanol để tăng tỷ lệ octan.
thiếu phần piggy back / chip tuning nha bác.
Bác tính được trang bị intercooler giảm bao nhiu độ C thì hiệu suất tăng bao nhiu % ko ? Trong cái intercooler là cả 1 tinh hoa về efficient research nha bác, tính toán rất chi li mà hiệu suất đạt được chỉ được vài % thôi. mà nếu xe ko có turbo bác làm gì với nó ? cũng phải quay lại piggy back thôi. Còn nếu bác quất turbo vô thì bác tính được boost bao nhiu với cái lốc máy zin ko ? cái này còn hại hơn chơi chip nữa nha bác.

Em nói đây là chung tất cả các hãng chip chứ ko riêng gì RaceChip. Độ chip là độ for fun, power gain có thể cảm nhận được, ko cắt chế gì nhiều. DIY được. Chi phí cũng ko quá đắt đỏ. Reverse lại cũng dễ. Còn bác độ hardware thì air intake, bugi, dây mobin này nọ, cái mức độ output gain bác ko thấy nó bằng chip thôi.

Em chỉ cần làm 1 cái test nhỏ thôi nha.
Bây giờ cho bác 2 con civic hoặc camry 2.4 / 3.5 gì đó đi.
Xe A: nguyên kit Intake + bugi + dây tăng áp
Xe B: chỉ cần gắn chip chân ga thôi, mọi thứ khác để zin.

2 xe ko notice độ cái gì cho người lái. Cho lên xe lái thử, mí bác thích cảm giác lái của xe nào sẽ rõ thôi mà.
Nói chung là công nghệ về xe, đi về hardware cái chi phí R&D để tăng 1hp sẽ cao hơn làm về software và electrical signal.
Và em cũng chia sẽ luôn Porsche và Audi đang move up lên level là digital engine management. Nên càng ngày các hãng sẽ càng đi thiên về phần mềm nhiều hơn nhé bác.
BMW 320i và 328i xài cùng bo máy đấy bác. Chỉ khác nhau software khiển thôi. công suất chênh nhau gần 60hp. em ví dụ đơn cử vậy. giờ các hãng đua nhau làm kiểu này nhiều lắm bác ạ. Nên việc độ chip cũng chỉ là xu thế mà vn sẽ có thôi. Các ý kiến bác đóng góp cũng rất bổ ích cho ae tham khảo ạ.

Tóm lại 1 lần nữa, xe có turbo muốn gắn cho biết thì gắn, còn tuning cho dữ thì chưa đủ.
Chỗ này đúng luôn nè, muốn cho dữ mà ko muốn mất zin thì impossible luôn. mà muốn cho dữ mà chi phí cho rẻ thì cũng impossible luôn.
Bác có biết nhiều xe thay turbo to hơn đạp tuột luốt luôn, thua zin luôn ko, lol :D