Hạng B2
26/2/15
121
208
43
Ở VN mình đúng là có tâm lý chê hàng Tàu thiệt vì có rất nhiều đồ dỏm quá, nhưng qua China mới thấy đa số người dân họ dùng xe Made in China ( chỉ có người giàu mới dùng xe liên doanh như BUICK, WV, FORD, GM, TOYO, KIA ..... ). Chúng ta cũng nên hy vọng vào cơn gió xe hơi Tàu sẽ làm giảm nhiệt các loại xe đang bán ở VN. Cách đây tầm 10 - 15 năm chắc chúng ta còn nhớ những thương hiệu: HONGDA, LIFAN, LONCIN .... đã làm cho HONDA VN thay đổi giá một cách chóng mặt. Chiệc Super Dream từ 29tr giảm còn 18tr. còn ra thêm xe Wave Anpha giá 10tr900.
Vấn đề là bây giờ không có tiền thì cũng mua Dream, Wave hay Sirius.. không có ai dám mua Longcin hay Hongda nữa cho dù nó có bán rẻ như cho..

Hạng B2
15/3/12
387
434
63
Vấn đề là bây giờ không có tiền thì cũng mua Dream, Wave hay Sirius.. không có ai dám mua Longcin hay Hongda nữa cho dù nó có bán rẻ như cho..
Nhưng dù gì thời đó xe TQ cũng đc xem là 1 cuộc cách mạng. Nếu ko có xe TQ thì làm sao mà người dân ở nông thôn chúng ta có thể mua xe máy thay thế xe đạp với giá rất rẽ như vậy ( Dream tàu, Wave tàu giá 7 - 10tr ). Bên cạnh đó nếu ko có sự cạnh tranh thì chắc gì người dân Việt chúng ta đc mua xe Honda + Yamaha giá rẽ hơn khi mà Honda đang độc quyền như vậy. Hiện tại VN dg là nước XK xe máy có tiếng ở trên TG nên chắc chắn là ko có cửa cho mấy hãng xe máy TQ. Bên cạnh đó mấy hãng TQ h đâu còn SX xe máy nữa mà đã chuyển qua SX xe hơi hết rồi.

Hạng B2
15/3/12
387
434
63
Và từ đó cái chất lượng xe dream cũng đi xuống, bây giờ ai kêu em đổi cái super dream năm 98 của em lấy cái super dream mới tinh năm 2015 em cũng không ngay tắp lự mà không cần suy xét gì cả...
Chắc bác nghĩ sẽ có người đi đổi cho bác à?nói giỡn vậy thôi chứ công nhận TQ nó làm cái gì cũng rẽ thiệt. Nếu cạnh tranh về giá ko nước nào trên TG có thể cạnh tranh đc với TQ cả.

• Like
Reactions: souri
Hạng B2
6/3/08
303
191
43
Hàng Tàu khựa, chỉ là đồ ăn cắp. Kiểu dáng ăn cắp của Jeep và Subaru. Máy móc công nghệ chắc chắn cũng là đồ nhái, ăn cắp vì bọn tàu chỉ có tham lam, thâm độc chứ làm gì có chất xám.
Những kẻ nào mua hàng Tàu là tiếp tay làm giàu cho chúng, để chúng cướp biển, cướp đảo, hãm hại ngư dân VN.

Hạng D
23/11/14
1.098
1.011
113
42
Hàng khựa (do khựa làm, mang mác khựa, chứ hông phải gia công cho mấy anh lớn trên thế giới)? Chấm dứt tìm hiểu :3dgian:

Hạng D
8/3/13
1.289
212
63
Thay vì 07 túi khí thì cho mình 07 cái gối ôm..cho nó chắc!

Tập Lái
29/9/15
7
8
3
41
xe này mua rồi khỏi bán lại nhé..ko ai mua đâu..trừ khi rẻ mạt rệp