Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Xang gio Bac sy oi

Hạng B2
19/3/04
146
4
0
Vietnam
Gõ cửa Anh em nhà bác sỹ.:D
Xin mạn phép hỏi lạc đề một tí, mấy bác có xem đừng mắng mỏ nhe.
Tui xin hỏi bác sỹ một tí : con xe máy nhà tui (HD Super dream 98), tui vừa thay bugi, chỉnh hai con ốc xăng và gió , hiện nay xe chạy cũng rất ngon (60km/l, tui đã theo dõi kỹ 6li1t = khoảng 360km), chở đầy tải vẫn chạy ngọt, nhưng nó có hiện tượng là sáng ra khởi động máy, máy vẫn nổ nhưng hình như nó thừa gió hay sao đó, mình phải kéo cần air (có phải là đóng bớt gió không?), để nổ máy một hồi leo lên chạy mới ngon. Bác sỹ giải thích cho bọn tui rõ với.
* Tui nghĩ xe nào cũng là xe, động cơ xe 2 bánh thì cũng giống như 4 bánh phải không các bác. hỏi bác sỹ một tí để mình có thêm kinh nghiệm đi xe 4 bánh các bác nhĩ.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
RE: Xang gio Bac sy oi

Chuyện đó là rất bình thường thôi bác ạ, khi máy nguội, khả năng hóa hơi nhiên liệu kém nên đòi hỏi nhiều nhiên liệu hơn mới cháy tốt được, ở xe Ôto hay xe ga cao cấp thì có chế độ "Fast Idle" hay "Auto Choke" để hạn chế tình trạng trên nhưng ở các xe gắn máy công suất nhỏ thì buộc lòng phải kéo "choke" khi máy nguội....! Nếu chỉnh "ăn gian" 1 tí thì sẽ không cần kéo Air mỗi sáng nhưng xe cầm chắc sẽ ăn xăng hơn...!;)

Hạng B2
19/3/04
146
4
0
Vietnam
RE: Xang gio Bac sy oi

Cảm ơn bác sỹ nhiều lắm, vậy là ok rồi phải không bác sỹ.
Cũng phải thôi các bác ạ , dạo này xăng lên giá phải làm sao đổ ít xăng mà chạy nhiều km mới được, xe máy cũng như xe ô tô.