Hạng D
23/3/15
1.272
3.928
113
Sáng hôm nay, trên đường đi công việc bằng xe máy, từ ngã tư Nam Kỳ Khởi Nghĩa - Võ Thị Sáu em nghe tiếng còi ưu tiên, em cùng nhiều xe khác (cả xe máy và ô tô) đều nép vào để nhường đường vì tưởng xe cấp cứu đi gấp ở phía sau, nhưng không phải xe cấp cứu mà là 1 chiếc Toyota Corolla Altis 1.8 biển 80B xanh, đã vậy ngồi trên xe bên ghế phụ là 1 ông cán bộ nào đó mặc đồ veston nhìn chẳng có gì vội vả cả, ghế sau thì em không biết có ai không nhưng rỏ ràng chả có gì gấp cả mà vẫn mở đèn hazard, đèn khẩn cấp phía trên rồi còi hú ưu tiên chưa kể tài xế bấm còi inh ỏi, đã vậy tài xế phi xe luôn vào làn đường dành cho xe máy và 4b rẻ phải vào Tú Xương (nhưng họ không rẻ vào Tú Xương mà đi thẳng tiếp tục qua khỏi ngã tư Điện Biên Phủ - Nam Kỳ Khởi Nghĩa).
Sau đó, em rẻ sang Điện Biên Phủ có việc, xe đó vẫn cứ còi đèn ưu tiên đi thẳng tiếp Nam Kỳ Khởi Nghĩa. Tưởng yên thân, sau đó 30 phút em đi về Tân Bình, đến gần ngã tư Nguyễn Văn Trỗi - Hoàng Văn Thụ, lại gặp cái xe này vẫn đèn còi ưu tiên đi lộn xộn.
Em gà nên hỏi các bác là xe 80B này có được dùng đèn còi ưu tiên không ? Nếu có thì dùng lúc nào ?

• Like
Reactions: Mustafa
Hạng D
1/11/09
3.153
2.182
113
37
Bình Dương
Tín hiệu ưu tiên (đèn, còi, cờ..) được cấp cho các phương tiện theo quy định của BCA không phải chỉ cấp cho xe mang biển kiểm soát *80A hay 80B...
Do đó, câu hỏi của bác rất khó trả lời.
Tuy nhiên, theo quy định, khi các xe ưu tiên đi làm nhiệm vụ và có sử dụng tín hiệu ưu tiên thì chúng ta phải nhường đường.
Do vậy, nếu bác thấy tín hiệu ưu tiên thì phải nhường đường, không nên nhìn trong xe thấy "có vẻ không có gì là vội" mà không nhường hay cảm-thấy-không-thoải-mái khi nhường đường được ạ.

Hạng D
23/3/15
1.272
3.928
113
Tín hiệu ưu tiên (đèn, còi, cờ..) được cấp cho các phương tiện theo quy định của BCA không phải chỉ cấp cho xe mang biển kiểm soát *80A hay 80B...
Do đó, câu hỏi của bác rất khó trả lời.
Tuy nhiên, theo quy định, khi các xe ưu tiên đi làm nhiệm vụ và có sử dụng tín hiệu ưu tiên thì chúng ta phải nhường đường.
Do vậy, nếu bác thấy tín hiệu ưu tiên thì phải nhường đường, không nên nhìn trong xe thấy "có vẻ không có gì là vội" mà không nhường hay cảm-thấy-không-thoải-mái khi nhường đường được ạ.
Vâng, em đồng ý là theo luật thì phải nhường nhưng có cần thiết phải làm loạn cả lên để mọi người nhường đường không ? Chứng tỏ cái anh lái xe hoặc cái anh ngồi trên xe ra lệnh cho tài xế làm vậy thật không có văn hoá gì hết, làm loạn cả lên chỉ để phục vụ lợi ích cá nhân mình (em không nghĩ là mấy cái xe này chở VIP cao cấp đâu, chỉ cở Thứ trưởng là cùng), bó tay với văn hoá cán bộ !

• Like
Reactions: Hilander
Hạng D
1/11/09
3.153
2.182
113
37
Bình Dương
Vâng, em đồng ý là theo luật thì phải nhường nhưng có cần thiết phải làm loạn cả lên để mọi người nhường đường không ? Chứng tỏ cái anh lái xe hoặc cái anh ngồi trên xe ra lệnh cho tài xế làm vậy thật không có văn hoá gì hết, làm loạn cả lên chỉ để phục vụ lợi ích cá nhân mình (em không nghĩ là mấy cái xe này chở VIP cao cấp đâu, chỉ cở Thứ trưởng là cùng), bó tay với văn hoá cán bộ !
Xe công vụ được sử dụng tín hiệu ưu tiên khi đi làm nhiệm vụ không nhất thiết trên xe phải là lãnh đạo VIP mà có thể là một cán bộ được giao nhiệm vụ khẩn cấp ạ.
Dĩ nhiên là chúng ta đều lên án hành vi sử dụng tín hiệu ưu tiên sai quy định, sai mục đích đối với lái xe hay bất cứ ai khác. Tuy nhiên, trong trường hợp này, khó mà xác định chính xác được ạ.

Hạng D
4/2/08
4.592
6.465
113
TPHCM
kệ cmn đi bác, nhường bọn này đi cũng chẳng mất gì...

btw, khúc NKKN đó 4B đi được, em hay đi đoạn sát trong để rẽ phải qua Tú Xương

4x6 confirmed
Hạng D
2/9/08
2.187
1.701
113
Tùy chiếc bạn ơi...
Hiểu đại khái thế này: những xe được quyền ưu tiên có thể có biển 80, còn những xe biển 80 thì không phải chiếc nào cũng được ưu tiên...
Khi ra đường, nếu gặp xe nào có đèn ưu tiên thì mình cứ nhường thôi, việc gì phải lăn tăn nó thiệt hay giả cho nhức đầu, kệ mia ng ta cho rồi...

Hạng D
23/3/15
1.272
3.928
113
kệ cmn đi bác, nhường bọn này đi cũng chẳng mất gì...

btw, khúc NKKN đó 4B đi được, em hay đi đoạn sát trong để rẽ phải qua Tú Xương
Vâng, xe 4b đi được lane này nhưng phải rẻ phải qua Tú Xương, đằng này anh ấy cứ làm loạn cả lên để chạy vào lane xe máy và đi thẳng chứ không rẻ vào Tú Xương

Tùy chiếc bạn ơi...
Hiểu đại khái thế này: những xe được quyền ưu tiên có thể có biển 80, còn những xe biển 80 thì không phải chiếc nào cũng được ưu tiên...
Khi ra đường, nếu gặp xe nào có đèn ưu tiên thì mình cứ nhường thôi, việc gì phải lăn tăn nó thiệt hay giả cho nhức đầu, kệ mia ng ta cho rồi...
Vâng thì em đồng ý là nhường đường nhưng cái cách dùng còi đèn ưu tiên kèm theo còi xe inh ỏi làm loạn cả lên chỉ vì xe tớ là xe ưu tiên là em không thể chịu được.