Hạng D
26/12/19
1.117
4.940
113
Chào các bác ! E đang chạy kia Cerato 2010
Dạo gần đây em thấy xe em khi đỗ qua đêm hoặc đỗ lâu ko đi vài tiếng ra nổ máy thì có tiếng kêu lọc cọc, lạch cạch hay rè rè như tiếng gõ, khoảng vài phút là lại êm bình thường. Em xin hỏi bị tiếng kêu như vậy là bị kêu ở đâu và xin các bác cách khắc phục. Xe em chỉ bị lúc mới nổ vài phút thôi là lại êm bình thường.
xe em bảo dưỡng đầy đủ, chạy dc 15v rồi.
em gửi video tiếng kêu https://youtube.com/shorts/iwiM9wgoRMI?si=4VnaPQM5_BO75XRC
Máy bác là 2.0 phải không? Nếu vậy là máy Nu rồi. Đây là bệnh kinh niên của động cơ này, gọi là piston slap. Chả sao cả, cứ để vậy chạy bình thường thôi

Hạng B2
8/11/19
177
39
28
37
Máy bác là 2.0 phải không? Nếu vậy là máy Nu rồi. Đây là bệnh kinh niên của động cơ này, gọi là piston slap. Chả sao cả, cứ để vậy chạy bình thường thôi
Xe em 1.6 thôi ! Nếu piton slap thì nóng máy nó cũng bị luôn ! Của em chỉ bị kho máy nguội , khi đỗ xe qua đêm hoặc đỗ 2-3h trở lên. Nổ vài phút thì lại êm bìn thường ạ

LOG confirmed
Hạng C
24/2/12
876
28.293
93
Xe em 1.6 thôi ! Nếu piton slap thì nóng máy nó cũng bị luôn ! Của em chỉ bị kho máy nguội , khi đỗ xe qua đêm hoặc đỗ 2-3h trở lên. Nổ vài phút thì lại êm bìn thường ạ
Đã bảo rồi, 1 là do thay phải nhớt dỏm, 2 là bơm nhớt, đường nhớt hỏng, yếu

Hạng D
26/12/19
1.117
4.940
113
Khi nóng máy piston giãn nở ra, khe hở giữa xy lanh và piston nhỏ lại nên hết kêu. Bình thường thôi, không có gì phải lo lắng cả. Search thông tin piston slap nu engine đầy trên mạng

Hạng B2
8/11/19
177
39
28
37
Khi nóng máy piston giãn nở ra, khe hở giữa xy lanh và piston nhỏ lại nên hết kêu. Bình thường thôi, không có gì phải lo lắng cả. Search thông tin piston slap nu engine đầy trên mạng
Em seach rồi ! Khác tiếng của em

Hạng B2
8/11/19
177
39
28
37
Qua em ra gara khác ktra thì họ bảo do cụm tăng xích kém nên dây xích cam hơi nhão. Cứ để đi khi nào kém hẳn thì thay. Ko biết có phải thế ko nữa

Hạng B2
8/11/19
177
39
28
37
Nay em chạy lên Thủ đô để ktra thì a thợ cả ở gâra bảo bơm dầu có vẻ yếu vì mở nắp dầu phụt lên ít. Đúng là trước đây e thấy khi mở nắp dầu nó bắn lên từng giọt. Anh ấy có đổ cho em 1 lọ gì vào trong dầu máy thì tiếng kê dịu hơn trước nhưng vãn còn. Các bác cho em hỏi. Bơm dầu yếu kiểm tra bằng cách nào an. Ngoài cách mở nắp đổ nhớt xem có bắn mạnh lên ko ?

Hạng B2
8/11/19
177
39
28
37
Đã bảo rồi, 1 là do thay phải nhớt dỏm, 2 là bơm nhớt, đường nhớt hỏng, yếu
Nhớt em mua đại lý dùng mấy năm nay. Kiểm tra bơm nhớt ntn bác nhỉ