Hạng B2
27/8/14
204
280
63
93
Do luật Việt Nam thôi.
Giờ cứ có luật nghiêm, sai chết ráng chịu, đền cho người đúng là đi đứng đàng hoàng liền.
có cực đoan quá không ann, anh ....mười hai... ra tù rồi đó.... phải cho người ta cơ hội sửa sai chứ nhỉ

Hạng D
4/2/14
2.886
3.557
113
.Biết rằng người ta sai rỏ ràng nhưng rà thắng 1 tí cũng chẳng quá khó khăn các bác ạ.Lở không may xảy ra tai nạn,đành rằng người ta sai nhưng mình được gì và có nên hả hê với sự " chiến thắng" của mình hay chăng!Nhịn 1 tí có đến chín điều lành nghen!
Xã hội bớt đi 1 thằng nu. Để nó thoát sau này nó làm ảnh hưởng đến nhiều người, chỉ tội 3 người đằng sau.

• Like
Reactions: Tohoa
Hạng D
10/1/14
2.963
4.966
113
Sài Gòn
Em nghĩ nên phạt tù mấy thằng đi 2b như vậy, chỉ gây tai nạn cho gia đình và mọi người xung quanh. 2 bánh chạy như vậy làm sao luyện kỷ năng cho lớp trẻ. Vãi mấy thằng đầu đất.

Hạng C
20/8/14
677
698
93
Phạt hành chính. Phạt nặng.
Đồng ý là phạt nặng và cơ chế đóng phạt phải dễ dàng thì không ai dại gì đút tiền cho bọn xxx cả.
Ví dụ như mình ở HCM mà vi phạm giao thông ở Đồng Nai, thì mình cầm giấy phạt đóng tiền online vào kho bạc nhà nước (ngồi nhà chuyển tiền qua mạng). Sau đó CA Đồng Nai sẽ gởi trả giấy tờ lại cho mình qua đường bưu điện. Như vậy thì không có ai đút lót cho xxx đâu.

Hạng B2
8/3/14
296
1.527
93
.Biết rằng người ta sai rỏ ràng nhưng rà thắng 1 tí cũng chẳng quá khó khăn các bác ạ.Lở không may xảy ra tai nạn,đành rằng người ta sai nhưng mình được gì và có nên hả hê với sự " chiến thắng" của mình hay chăng!Nhịn 1 tí có đến chín điều lành nghen!
tiếc là ý thức ăn sâu rồi anh, đôi khi mình bỏ qua cho họ thì họ lại xem điều đó là hiển nhiên, vậy cứ thế họ xem mình là ưu tiên, văn hóa giao thông này hay xuất hiện ở mấy chị buôn bán ở chợ búa, em hay chạy QL20, qua đoạn gia kiệm là bị hoài, làm như mấy chị bao đường khu này, nhiều khi em cố tình tới hơi sát em mới phanh, mấy bả liếc em như muốn ăn tươi nuốt sống

28/5/12
695
995
93
Ngày hôm qua

Đây là câu hỏi lớn nhiều quốc gia đã hỏi. :)

Từ năm 1820 đến năm 1960, người Mỹ đã thử nhiều biện pháp để “tẩy não” sự kỳ thị của người da trắng đối với người da đen. Người Mỹ đã kỳ vọng nhiều vào sự thay đổi qua giáo dục, dựa trên nền tảng tư duy giáo dục sẽ dạy người da trắng biết quan tâm & thương yêu người da đen. Đấy là 140 năm giáo dục trong sự vô vọng.

Mãi đến năm 1955, khi cô người da đen Rosa Parks kiện thắng lái xe buýt người da trắng do bị kỳ thị thì xã hội Mỹ mới thực sự thay đổi. Người ta phát hiện ra phạt hành chính đủ cao rất hiệu quả trong việc thay đổi hành động của con người. Hành động đúng pháp luật đủ lâu sẽ trở thành nề nếp và tư duy đúng. Trường học nào không nhận da đen, tôi sẽ phạt hàng ngày cho đến khi nhận. Công ty nào kỳ thị da đen, tôi sẽ phạt cho đến khi cải thiện. Đủ lâu, người da trắng đã dần quen chia sẻ quyền lợi với người da đen.

Singapore cũng dùng cách phạt hành chính. Hiệu quả rất cao. Giả sử, nếu ngày mai tiền phạt xe máy vượt đèn đỏ tăng lên 5 triệu, tỷ lệ người dám vượt đèn đỏ sẽ giảm mạnh. Điều này cho phép lực lượng CSGT dễ dàng xử lý nhóm “cù nhầy” còn lại hiệu quả hơn. Chỉ trong thời gian ngắn lượng người vượt đèn đỏ sẽ giảm đáng kể.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
27/9/15
275
188
43
Tphcm
Anh ấy ỷ xe tàn tàn, đi cả đám đốt nhang 1 lần cho tiện, có người bầu bạn. Xxx quan tâm k phải là cải thiện ý thức, cái cần là cải thiện bánh mì hằng ngày

28/5/12
695
995
93
Ngày hôm qua
Vượt đèn đỏ phạt 10,000,000.

Vượt 10km/h phạt 5,000,000.

Vượt 20km/h phạt 50,000,000.

[BCOLOR=#ffffff]Đặt những biển báo này tại khu vực hay vi phạm. Mình đảm bảo với bạn không có biển báo nào mạnh hơn biển báo phạt kinh tế (nếu đủ lớn). Mình nhớ lần đầu tiên thấy biển báo: 160km = Max 10,000 CAD. Mình chưa bao giờ nhả ga nhanh đến vậy.[/BCOLOR]

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: ThaibinhLT
28/5/12
695
995
93
Ngày hôm qua
Đồng ý là phạt nặng và cơ chế đóng phạt phải dễ dàng thì không ai dại gì đút tiền cho bọn xxx cả.
Ví dụ như mình ở HCM mà vi phạm giao thông ở Đồng Nai, thì mình cầm giấy phạt đóng tiền online vào kho bạc nhà nước (ngồi nhà chuyển tiền qua mạng). Sau đó CA Đồng Nai sẽ gởi trả giấy tờ lại cho mình qua đường bưu điện. Như vậy thì không có ai đút lót cho xxx đâu.

Đồng ý. Một trong lý do khó triển khai việc tăng mức phạt là vì quá nhiều tham nhũng và thiếu mình bạch. Theo mình nghĩ kể cả tăng mức phạt đáng kể, chưa chắc CSGT sẽ bỏ túi được nhiều hơn mức hiện tại... vì người dám phạm luật sẽ giảm đi đáng kể. Mình nghĩ tăng mức phạt sẽ giúp người nghèo nhiều hơn người giàu. Nhưng đây chỉ là dự đoán của mình.

• Like
Reactions: nikenvt
Hạng D
8/5/09
1.258
2.132
113
Vượt đèn đỏ phạt 10,000,000.

Vượt 10km/h phạt 5,000,000.

Vượt 20km/h phạt 50,000,000.

[BCOLOR=#ffffff]Mình đảm bảo với bạn không có biển báo nào mạnh hơn biển báo phạt kinh tế (nếu đủ lớn). Mình nhớ lần đầu tiên thấy biển báo: 160km = Max 10,000 CAD. Mình chưa bao giờ nhả ga nhanh đến vậy.[/BCOLOR]
Đồng ý. Một trong lý do khó triển khai việc tăng mức phạt là vì quá nhiều tham nhũng và thiếu mình bạch. Theo mình nghĩ kể cả tăng mức phạt đáng kể, chưa chắc CSGT sẽ bỏ túi được nhiều hơn mức hiện tại... vì người dám phạm luật sẽ giảm đi đáng kể. Mình nghĩ tăng mức phạt sẽ giúp người nghèo nhiều hơn người giàu. Nhưng đây chỉ là dự đoán của mình.
em cũng nghĩ nên phạt nặng thì sẽ bớt vi phạm, vì có cưa với XXX thì cũng rất nhiều nên người điều khiển xe sẽ đi cẩn thận đúng luật hơn