Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Xe ra khói trắng

Tập Lái
22/3/05
16
0
0
RE: Xe ra khói trắng

Cảm ơn bác sĩ và các bác rất nhiều. sau khi đọc thư của các bác, em nghĩ em sẽ chọn phương án nhấc cả nắp culass ra để thay phốt ghít thôi, nhân tiện rà lại xupáp luôn. Thật ra em chưa làm công việc này bao giờ, em chỉ là người sử dụng xe nhưng cảm thấy thích thú tìm hiểu về ô tô thôi nên muốn tự mình làm xem sao bởi vì con xe hiện nay của em chỉ có 7K thôi mà không dám tự làm thì sau nếu có xe tốt hơn sẽ không bao giờ dám động vào cả. Mong bác sĩ và các bác chỉ giáo thêm một số điều mà em chưa rõ lắm để em có thể tự tin tiến hành công việc này :
1. khi thay gioăng culass (khi lắp gioăng mới vào) cần chú ý gì để không bị rò dầu? cần bôi loại keo gì lên gioăng trước khi lắp không?
2. Để tháo lắp móng cần mua dụng cụ gì (có đắt không?), em thấy thợ toàn dùng búa gõ lò xo cho móng bật ra xong đi tìm móng, chắng ra sao.
3. Khi lắp phốt ghít cần chú ý gì không? có cần điều chỉnh lò xo của phốt ghít không?
4. Cách rà lại xupáp
5. Cách đặt lại cam khi lắp vào
và các chú ý khác nếu có???
Cảm ơn các bác trước.

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53
RE: Xe ra khói trắng

bác f1 liều thiệt đó, tui từng 1 mình "rã máy" cả 1 chiếc suzuki 150cc (bung cả hộp số luôn) để sửa chữa nhưng vẫn chưa dám thay phớt sú pắp cho chim xanh [&:]

2- tháo móng ngựa cần 1 dụng cụ ép lò so sú pắp, chắc VN không bán đâu
3- theo tôi không cần tăng lò so, cứ để thế thôi
4- thử xem sú pắp có kín không, nếu không không cần rà đâu bác, vì rà làm mòn cả ghít, lợi bất cập hại, sách vở bảo ... thay[8D]