Hạng D
21/9/10
1.945
11.206
113
Thế rõ khổ cho hạ tầng và ý thức tham gia gt yếu kém. Nó khổ từ chạy xe, tai nạn thì khó xử, có xử thì tâm cũng ko phục...Rồi đến...lên cả diễn đàn... Cứ phải cãi chửi nhau.
Hạ tầng là 1 chuyện, nhưng ý thức và văn hoá gt của lái xe quá tệ hại. Luật thì lười ko thèm đọc ko thèm nghiên cứu, chỉ đi nghe mấy cái mẹo vớ vẩn của mấy thằng dạy lái xe truyền miệng nhau. Gì mà nhất chớm nhì ưu tam tứ gì đó haizzzz

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
12.080
24.886
113
Pháp
Em gửi clip nầy lên coi như xe đỏ là xe hàng, và xe xanh là lexus (không có bảng hiệu đồng cấp)
Các bác xem từ 2'30 -3' 8 để nghiên cứu thêm.

Do đó trong trường hợp ở VN , nếu như nói là người vào giao điểm của đường đồng cấp đúng thì đó là luật ở VN. Nhưng coi chừng, hoàn toàn không có nghĩa khi đến EU, đặc biệt là tây âu. Nó không có luật đường đồng cấp xe ai vào giao điểm trước thì người đó ưu tiên. Lúc nào cũng là ưu tiên phải.

Nhìn theo clip, mặc dầu vào giao điểm trước, nhưng vẩn phải nhường xe bên phải.

Clip nầy ít hay không áp dụng bên bắc mỹ vì đường rất rộng, có thể khi cắt đầu có thể thấy bên kia. Và ...hầu hết áp dụng tại VN. Và không áp dụng tại EU trừ khi có những cảnh báo khác (kiểu indo)

Thân các bác

Hạng D
21/9/10
1.945
11.206
113
Em gửi clip nầy lên coi như xe đỏ là xe hàng, và xe xanh là lexus (không có bảng hiệu đồng cấp)
Các bác xem từ 2'30 -3' 8 để nghiên cứu thêm.

Do đó trong trường hợp ở VN , nếu như nói là người vào giao điểm của đường đồng cấp đúng thì đó là luật ở VN. Nhưng coi chừng, hoàn toàn không có nghĩa khi đến EU, đặc biệt là tây âu. Nó không có luật đường đồng cấp xe ai vào giao điểm trước thì người đó ưu tiên. Lúc nào cũng là ưu tiên phải.

Nhìn theo clip, mặc dầu vào giao điểm trước, nhưng vẩn phải nhường xe bên phải.

Clip nầy ít hay không áp dụng bên bắc mỹ vì đường rất rộng, có thể khi cắt đầu có thể thấy bên kia. Và ...hầu hết áp dụng tại VN. Và không áp dụng tại EU trừ khi có những cảnh báo khác (kiểu indo)

Thân các bác
Rất hay và thiết thực, nếu có clip tiếng Anh thì tốt quá bác.
Thật ra luật Việt Nam cũng rất chuẩn do tham khảo và dịch từ luật quốc tế ra thôi (mình có đọc nhiều và so sánh), chỉ có điều người giảng dạy thiếu tư duy, thiếu nhận thức, ko chịu/ko đc học hỏi từ bên ngoài dẫn đến truyền bá sai lệch.
Ví dụ như chính vấn đề trong thread này có rất nhiều người khăng khăng là: xe nào vào giao lộ trước là có quyền đi trước, mà ko để ý rõ 1 điều (đc quy định bởi luật) là trước khi vào giao lộ phải nhận thức đc rằng:
- đường/hướng mình đang đi là đc ưu tiên hay là không đc ưu tiên
- phải giảm tốc độ, quan sát trước khi vào giao lộ và nhường cho các hướng đc ưu tiên
Vì cho rằng ai vào giao lộ trước là đc ưu tiên đã dẫn đến việc cố đua nhau vào giao lộ để đc hưởng cái gọi là ưu tiên nên những tai nạn như thế này là chuyện thường ngày ở Việt Nam.

• Like
Reactions: newbieq7 and Osin
Hạng F
29/10/16
12.080
24.886
113
Pháp
Rất hay và thiết thực, nếu có clip tiếng Anh thì tốt quá bác.
Thật ra luật Việt Nam cũng rất chuẩn do tham khảo và dịch từ luật quốc tế ra thôi (mình có đọc nhiều và so sánh), chỉ có điều người giảng dạy thiếu tư duy, thiếu nhận thức, ko chịu/ko đc học hỏi từ bên ngoài dẫn đến truyền bá sai lệch.
Ví dụ như chính vấn đề trong thread này có rất nhiều người khăng khăng là: xe nào vào giao lộ trước là có quyền đi trước, mà ko để ý rõ 1 điều (đc quy định bởi luật) là trước khi vào giao lộ phải nhận thức đc rằng:
- đường/hướng mình đang đi là đc ưu tiên hay là không đc ưu tiên
- phải giảm tốc độ, quan sát trước khi vào giao lộ và nhường cho các hướng đc ưu tiên
Vì cho rằng ai vào giao lộ trước là đc ưu tiên đã dẫn đến việc cố đua nhau vào giao lộ để đc hưởng cái gọi là ưu tiên nên những tai nạn như thế này là chuyện thường ngày ở Việt Nam.
Do đó em không chưa ra bình luận, vì sẽ bị ăn gạch nếu đưa ra là Lexus hoàn toàn sai (trong trường hợp trên) . Vì trong luật EU nói chung đặt biệt tây âu nói riêng thì hoàn toàn không có đường đồng cấp mà xe ra trước được ưu tiên, Bắt buộc phải nhường phải
Em chưa đi đông âu cũng chưa biết luật bên đó thế nào

Còn Bắc Mỹ thì bắt buộc giao điểm hầu như 99,99% các giao điểm đều có bảng hết, trừ đường làng (nhất là bên Canada). Theo em nghĩ là VN mình bắt chước điểm nầy, nhưng sai là nước họ có bảng, còn VN thì lúc có lúc không.

Còn tiếng anh hay pháp chỉ cần....siêng một chút tìm trên mạng là ra thôi ... như em vậy :):):)

Chịu khó đi các bác ... Em cũng tìm trên mạng mà :):):)

Clip nầy khá hay nè các bác

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Braveman
Hạng D
21/9/10
1.945
11.206
113
Do đó em không chưa ra bình luận, vì sẽ bị ăn gạch nếu đưa ra là Lexus hoàn toàn sai (trong trường hợp trên) . Vì trong luật EU nói chung đặt biệt tây âu nói riêng thì hoàn toàn không có đường đồng cấp mà xe ra trước được ưu tiên, Bắt buộc phải nhường phải
Em chưa đi đông âu cũng chưa biết luật bên đó thế nào

Còn Bắc Mỹ thì bắt buộc giao điểm hầu như 99,99% các giao điểm đều có bảng hết, trừ đường làng (nhất là bên Canada). Theo em nghĩ là VN mình bắt chước điểm nầy, nhưng sai là nước họ có bảng, còn VN thì lúc có lúc không.

Còn tiếng anh hay pháp chỉ cần....siêng một chút tìm trên mạng là ra thôi ... như em vậy :):):)

Chịu khó đi các bác ... Em cũng tìm trên mạng mà :):):)

Clip nầy khá hay nè các bác
Cái clip này ngắn gọn súc tích và tương đối phù hợp với trường hợp tranh cãi trong thread này:
Để em dịch luôn:
Khi 2 phương tiện tiếp cận vào giao lộ ko có đèn tín hiệu cũng như biển báo:
- cả 2 xe phải đi chậm lại (quan sát)
- phương tiện bên trái luôn phải nhường đường cho phương tiện bên phải
- phương tiện được quyền (right of way) vẫn phải chú ý để tránh xung đột

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
12.080
24.886
113
Pháp
Ngoài trường hợp biết bố nầy thế nào ... do đó các bác đừng lấy tư duy VN mà ra nước ngoài là mang hoạ ngay .

Cái nây em không biết ai phải ai trái .. ở VN thì tuỳ .. như em viét ở trên

Nhưng em biết ngay là ai trái ai phải ngoài xứ Đông campuchia ...:):):):)..