Hạng B2
4/11/06
195
5
0
Tp HCM
RE: Xe trước tụt dốc, làm sao cãi đây?

Chắc ăn là mình chủ động dừng cách xe trước một khoảng cách tương đối an toàn (khoảng 2-3m chẳng hạn), nhưng đừng lớn quá mấy chú taxi sẽ chui vào đó :mad:. Khi thấy nó tụt là nhấn còi tới tấp liền :mad:

Hạng F
14/9/04
9.907
28.607
113
Q3

Cái nì CA nhìn biết liền hà , bảo đãm nếu ông ý nghiêm minh ....

Hạng C
27/2/07
571
6
18
46
Q12

Em tổng hợp ý kiến của các bác và có vài ý kiến riêng nha:

1-Giữ khỏang cách an toàn, (Nếu xe hai bánh chen vào càng tốt)
2-Bóp còi liên tục, Đạp chết thắng +kéo thắng tay hết cỡ để tránh nguy hiểm cho xe phía sau.
3-Nhảy ra khỏi xe càng nhanh càng tốt.
4-Chụp 2B cho 50 ngàn làm chứng.
5-Chủ động gọi 113.
6-Gọi luôn BH (nếu có).
7-Nếu gọi 113 không được các bác gọi 115 cho nhanh.

Trích đoạn: francevn2809

Trường hợp này mà cãi thì chịu bác ạ . Trước đây em đi về quê với một ông chú trong bộ đội, hai chú cháu chạy xe UAZ có một thằng Altis lắp xenon cả cốt, pha và sương mù chạy sau. Nó cứ giương pha suốt chặng đường hơn chục km, ông chú em nhường mà nó ko vượt, nhường hoài mà nó cứ gí sau đít mình bực ko chịu đc. Ông ý cú quá chạy nhanh xong bảo em ngồi chắc, rồi ông ý phanh gấp một phát. Thằng kia lao thẳng đầu vào đít xe UAZ của ông chú em. Hậu quả là bẹp hết đầu con Altis, kính vỡ tùm lum, đầu thằng kia chảy máu ..Dưng mà xuống xe còn bị ông chú em gọi công an bắt đền vì tội " ko làm chủ tốc độ, đâm vào đít xe người khác " .
Chắc thằng Altis muốn lấy con UAZ làm xe căn đường và tránh đèn pha ngược chiều nên nó mới bò theo như thế. Nhưng tại nó ngu quá không biết điều đi sau mà cứ bắn pha vào mặt người ta thì ai mà chịu được------> Đáng đời. Ông chú bạn đúng là bộ đội già nhể!

13/3/08
184
1
0

Xe tuốt dốc đụng xe sau và xe sau hun đít xe trước khác nhau rõ ràng mà bác..đâu cần cải kêu XXXX lại là biết liền.....thường bác co thấy thằng ăn trộm nào gặp phải xxx ma k thay đổi sắc mặt k???

Tập Lái
9/3/07
44
0
0

Cảm ơn các bác, kinh nghiệm trên đường thiên lí của các bác đúng là vàng ròng.[8|][8|][8|]

Nhân đây cho em hỏi, mình đang chạy thì bất chợt có người chạy ngang qua đường, mình phanh gấp làm xe sau lụi móp đít mình thì giải quyết ra sao ạ??

13/3/08
184
1
0

ở VN vẫn là 99% xe nào ủi đít xe đó có lỗi vì không giữ khoảng cách an toàn và làm chủ tốc độ. Trừ phi đường vắng tanh tự dưng đang chạy k gặp bất cứ trở ngại gì bác thắng kit...kit lại......XXXX hoi tăm bác
Trích đoạn: Trainee07

Cảm ơn các bác, kinh nghiệm trên đường thiên lí của các bác đúng là vàng ròng.[8|][8|][8|]

Nhân đây cho em hỏi, mình đang chạy thì bất chợt có người chạy ngang qua đường, mình phanh gấp làm xe sau lụi móp đít mình thì giải quyết ra sao ạ??

Hạng D
13/5/07
1.458
582
113
53

Trích đoạn: PhanCantho

Trích đoạn: LFC

Bây giờ quan trọng là giữ khoản cách an toàn thôi bác ạh, cứ thấy xe trước không đảm bảo mà bám đuôi thì cũng có ngày thôi. Lên dốc cầu hay đèo không bao giờ em dám bám đuôi mấy anh to khỏe ấy, chưa kể những bác lụm khụm.

Và nếu các bác đã giữ được khỏang cách an toàn thì việc bác lấy DTDD ra quay lại thì hy vọng vẫn còn kịp đấy. Nhưng thông thường nếu sự việc lớn thì vẫn điều tra được bác ạh, vì lực xe tông tới khác với lực do lùi xe tạo ra, dấu hiệu hình như cũng khác. Cái đó mấy bác bên Khoa học hình sự điều tra được hết bác ạh.

Hy vọng là đừng kém may mắn như thế :)

Em đồng ý với bác LFC, nếu giữ khoảng cách an toàn mình còn có thời gian để đối phó. Nếu ở khoảng cách xa xa khi xe trước có tụt dốc em còn có thời gian tìm gạch đá gì đó chèn bánh dùm xe trước, coi như vừa cứu mình vừa cứu người. :D:D:D

Hi hi, các bác đi hơi so với ngữ cảnh của chủ thớt rồi, người ta đang nói tới kẹt xe trong thành phố kìa, phải bám đuôi thôi, giữ khoảng cách thì 2B chen vào đồng thời các bác phía sau bấm còi inh ỏi :D

LFC
Hạng B2
13/1/06
327
18
18
Biên Hòa

@conga Bác spam kinh thật đấy. Chủ thớt nói trong tình hưống lên dốc bác ạ:D