Hạng B2
25/8/13
194
87
28
Chào các bác,

Trên xe SuWagon không có ổ cắm điện (mồi thuốc), mình tính tự lắp một cái mà không biết sơ đồ dây thế nào, câu từ đâu, bác nào biết chỉ giúp. "shopphuongnguyen.com/xe_may/ma42", địa chỉ trên có bán bộ này, theo hướng dẫn lấy nguồn trực tiếp từ Acqui. Các bác nào từng gắn cái này mong cho lời khuyên.

Thanks .... Thinhsuzuki.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
27/11/13
127
115
43
Mới làm cho em wagon ở nhà,nếu xe bác có ổ cd hay dvd thì câu dây đỏ (+) của mồi thuốc vào dây (+12v) trên giắc cắm ổ dvd-cd là ok.

Hạng B2
25/8/13
194
87
28
Cám ơn hm4482, hôm trước Tết tranh thủ làm cái này. Nhưng mình khác bạn ở chổ, mình đấu dây sau công tắc chính. Mình xin nói qua, để bạn nào làm có thể tham khảo. Thao tác như sau:
1. Bạn sử dung tu-vít tháo phần cốp nhựa và hộp chụp tay lái.
2. Sử dung đồng hồ đo, kiểm tra dây nóng sau công tác. bật công tắc ở vị trí on.
3. Xác định dây nóng (sau công tắc), đấu nối vớ thiết bị. Dây mát mình có thể đấu vô sườn xe.
4. Lắp ráp lại phần cốp nhựa đã tháo ra.
5. Mở tủ lạnh lấy chai bia ướp lạnh tu một hơi :D

Thanks ... Chi Thinh

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
54
Đà Lạt
thinhsuzuki nói:
Cám ơn hm4482, hôm trước Tết tranh thủ làm cái này. Nhưng mình khác bạn ở chổ, mình đấu dây sau công tắc chính. Mình xin nói qua, để bạn nào làm có thể tham khảo. Thao tác như sau:
2. Sử dung đồng hồ đo, kiểm tra dây nóng sau công tác. bật công tắc ở vị trí on.
3. Xác định dây nóng (sau công tắc), đấu nối vớ thiết bị. Dây mát mình có thể đấu vô sườn xe.

Thanks ... Chi Thinh

Cách làm của bác là rất đúng, nhưng không phải thấy chỗ nào có điện là lấy ở chỗ đó, nhiều vị trí có điện nhưng đó chỉ chịu được dòng nhỏ, khi sử dụng thiết bị có công suất lớn thì đoạn dây này sẽ bị cháy, nhiều trường hợp bị cháy xe hay cháy cả hệ thống điện là do nguyên nhân này. bác uống bia xong thì chụp hình cái nơi bác nối dây ra cho xem tí nhá

Hạng B2
26/6/12
482
54
43
Hóc Môn, TPHCM
choixongxu nói:
thinhsuzuki nói:

Thanks ... Chi Thinh

Cách làm của bác là rất đúng, nhưng không phải thấy chỗ nào có điện là lấy ở chỗ đó, nhiều vị trí có điện nhưng đó chỉ chịu được dòng nhỏ, khi sử dụng thiết bị có công suất lớn thì đoạn dây này sẽ bị cháy, nhiều trường hợp bị cháy xe hay cháy cả hệ thống điện là do nguyên nhân này. bác uống bia xong thì chụp hình cái nơi bác nối dây ra cho xem tí nhá
Em đồng ý với bác, nhưng nếu đấu thế khi quá tải chắc là đứt cầu chì trước?!

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
54
Đà Lạt
Cầu chì nào hả bác. Trên kia bác chủ lấy dây sau công tắc thì coi chừng luôn cái công tắc nó bị cháy luôn nha bác.

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
54
Đà Lạt
Tại sao không đi 1 sợi dây điện 3,5 - 5 mm2 rồi lấy keo nano quấn nó lại đi từ cọc bình đến ổ mồi thuốc nhể????
An toàn hơn cho nó qua cái cầu chì - chẳng ảnh hưởng gì đến hệ thống điện của xe. Đơn giản - hiệu quả - dễ thi công

Hạng F
22/2/08
9.511
12.746
113
choixongxu nói:
Tại sao không đi 1 sợi dây điện 3,5 - 5 mm2 rồi lấy keo nano quấn nó lại đi từ cọc bình đến ổ mồi thuốc nhể????
An toàn hơn cho nó qua cái cầu chì - chẳng ảnh hưởng gì đến hệ thống điện của xe. Đơn giản - hiệu quả - dễ thi công
Nếu các bác muốn ổ mồi thuốc tắt mở theo công tắc thì sau khi đấu dây như bác Xù hướng dẫn các bác lắp thêm 1 relay và lấy nguồn điện sau công tắc cấp nguồn cho relay này là xong.

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
54
Đà Lạt
SUV7Seats nói:
choixongxu nói:
Nếu các bác muốn ổ mồi thuốc tắt mở theo công tắc thì sau khi đấu dây như bác Xù hướng dẫn các bác lắp thêm 1 relay và lấy nguồn điện sau công tắc cấp nguồn cho relay này là xong.
Quá tuyệt vời. Đúng là chuyên gia

Hạng F
15/11/06
6.383
1.286
113
Tp Hồ Chí Minh

SUV7Seats nói:
choixongxu nói:

Em vốn tính keo văn kẹo mà em không hút thuốc, chỉ lắp ổ mồi thuốc để sạc di động nên em không làm theo kiểu của 2 bác.