Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
15/3/09
429
10.277
93
www.youngpos.com
Dear các bác OS,
Là thành viên chuyên lót dép ngồi hóng chuyện các Bác, nay em xin lập cái thới này mong các bác chỉ giáo.
Công ty của em (thành lập 06/2006) là một công ty tư vấn phần mềm quản lý bán hàng POS dành cho dịch vụ Ăn uống, Giải trí - ngành R/B - các bác tham khảo www.young666.com , cty em phát triển khá tốt, chỉ có năm vừa rồi là tệ thôi (doanh thu chỉ tăng 20% so năm trước), làm hòai thấy cty cứ phát triển lình xình ko có đột phá gì hết trọi,  được cái cty em sống nên vốn có sẳn và ko dính dáng gì đến ngân hàng hết. Nay em có nhiều kế họach cho sự phát triển đột phá của cty em và có ý định mời hợp tác đầu tư với các công ty khác, các tổ chức đầu tư ...
Nhưng ngặt nổi, em ko phải là dân chính quy về kinh doanh (em xuất thân là dân Kỹ thuật) nên ko biết trình bày bản kê họach chào mời đầu tư... search trên mạng thấy chỉ nhiều, ngồi xuống gõ thì thấy nó lủng củng như thế nào đó. Nên em kính nhờ các bác chuyên gia OS có thể giúp em tài liệu để làm hoặc bác nào có công ty chuyên tư vấn làm dịch vụ này thì xin PM cho em thông tin để liên lạc.
Rất mong những lời góp ý của các bác và Chân thành cảm ơn

Last edited by a moderator:
Hạng D
14/5/08
2.536
21.252
113
Năm nay còn sống là tốt rồi, mấy cty gia công phần mềm năm 2010 chết như ngã rạ

Bò Hóng
13/12/06
8.376
73.065
113
dự án đầu tư có liên quan tới đất cát thì em có thể tư vấn được, chứ cái này thì em potay

Hạng D
20/12/09
1.169
7.861
113
bravia nói:
dự án đầu tư có liên quan tới đất cát thì em có thể tư vấn được, chứ cái này thì em potay
Dự án đầu tư có liên quan đến quy hoạch kiến trúc xây dựng thì e có thể tư vấn được, chứ cái này thì em pó chân

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.640
113
www.phindeli.com
Hợp tác đầu tư ... về nguyên tắc cũng khá đơn giản thôi, cần lưu ý mấy điểm sau:
1/ Đối tượng mời đầu tư: bác cần tiền của họ hay cần chuyên môn của họ, hay cả hai.
2/ Bác có thể đem lại gì cho đối tác? Lợi nhuận ??? Tiềm năng sinh lợi là bao nhiêu sau 1 năm, 2 năm, 5 năm, 10 năm ...vv
3/ Lợi nhuận này có từ đâu? Chắc là từ kế hoạch phát triển đột phá để tăng trưởng doanh số, thị phần ...vv
4/ Cái này là quan trọng nhất: tính khả thi của kế hoạch tăng trưởng, cần có những số liệu chứng minh là kế hoạch này sẽ trở thành hiện thực ... cần phân tích cụ thể:
- Tiềm năng của thị trường mục tiêu
- Đối thủ cạnh tranh
- Năng lực cạnh tranh của cty bác (được chứng minh qua tốc độ phát triển thời gian qua, sở hữu công nghệ độc quyền/tiên phong, trình độ và bản lãnh đội ngũ nhân sự ...vv

Công ty tư vấn đầu tư thì có đầy, bác Gúc là ra cả đống. Tuy nhiên đừng trông đợi quá nhiều vào họ. Vì họ không hiểu rõ ngành nghề kinh doanh của bác bằng bản thân bác. Và giá tiền cũng khá cao đó.

Mấy hôm nay em bận quá, bữa nào rảnh cafe coi chi tiết xem có giúp gì được bác không.

Hạng C
21/9/05
852
118
43
mountain valley
ngành của bác là chuyên ngành hẹp, tư vấn giải pháp, cung cấp và lắp đặt máy móc thiết bị. Hợp tác kinh doanh là các bên cùng bỏ vốn để kinh doanh, như vậy bác chỉ có thể tìm người trong ngành mới hiểu được tính chất công việc của bác để cùng hợp tác theo hai cách:  1) thành viên góp vốn vào công ty hoặc 2) bác đưa ra một dự án gì đó, phân tích lợi nhuận để đối tác thấy ham mà bỏ vốn vào dự án rồi ăn chia theo tỉ lệ góp vốn.

Chào mời đầu tư thì bác cứ viết một cái thư mở giới thiệu về năng lực cty, gửi đến một số quỹ đầu tư để họ xem xét, phân tích tiềm năng của bác, tuy nhiên để các quỹ này đầu tư thì bác phải qua công ty tư vấn trung gian, mất một số phí kha khá để họ làm công tác tiếp thị dự án cho bác. Nói chung là hên xui.

Hạng B2
15/3/09
429
10.277
93
www.youngpos.com
Cám ơn các Bác đã comment cho em (tòan là các Bác có uy tín trong OS, có 4-5 sao gắn trên ve áo ko).
Dạ thành thật là ngành em hiện nay thì hiện nay tương đối nhỏ nhưng thị trường tương lai là sẽ rất rực rỡ.. Các bác đi công cán ra nước ngòai, vào bất kỳ cái Restaurant hay Bar nào cũng phải xài cái máy tính tiền cảm ứng TouchScreen hết, thì thị trường Việt nam sau này cũng sẽ như thế thôi, vì đâu ko còn ai đi tính nhẩm bằng miệng :)
Cái máy Phần cứng thì ko quan trọng, quan trọng là cái gói phần mềm giải pháp trọn gói quy trình quản lý Giá Vốn - Kho từ lúc nguyên vật liệu đầu vào (con gà, con heo) sau đó qua xử lý sơ cấp (phân lọai) chặt xương, lóc mỡ, phile thịt,..., có thêm thêm 2,3 lần xử lý nữa rồi sau đó chuyển thành sản phẩm là món ăn ra dĩa cho khách.. Cả quy trình khép kín.
Các bác đầu tư nhà hàng trị giá bèo lắm cũng 2tỷ - 10tỷ, mà hầu hết thì do hùn hạp, mà hùn hạp thì phải quản lý bằng quy trình và máy móc mới công bằng, chứ quản lý tay thất thóat làm sao, rồi ai tin ai... mà khách hàng vào quán trang trí sang trọng và lúc kêu tính tiền đưa cái bill ghi tay ra thì .... cảm giác cái quán nó sao sao ấy... như mặc veston thắt cavat mà mang dép ra đường vậy..
hehe.. theo em được biết thì tâm lý hầu hết các Bác ở trên OS này thì ít nhất 80% là các bác đã từng có suy nghĩ sẽ kinh doanh Cafe - Nhà hàng, ngành Cafe - Nhà hàng ở VN thì lúc nào cũng đông vui hết (hàng tháng có cả trăm cái mở và cũng cả trăm cái đóng cửa vì ế...), ngành này thì tỷ lệ lãi thì các bác cũng biết... lãi khiếp... nhìn cái bà bán nhỏ Ốc lề đường buổi tối thôi thì một ngày bán chừng 20 bàn thì doanh thu cũng hết bèo lắm cũng 1.8tr => lãi trên 500K, vị chi một tháng là 15tr (bằng lương kỹ sư cao cấp rồi)... hay giống cái tiệm chè thái Ý phương trên đường N.T.Phương thôi... bán chè mà quất dư mua 3,4 căn mặt tiền,
Hay mấy bác nước ngòai mang thương hiệu vào VN kinh doanh và nhượng quyền, mà luật nhượng quyền Vn thì rách việc, bác nghĩ thử Bác nhượng quyền thương hiệu theo quy định là công thức của chính hãng là bác phải dùng thịt bò Úc và bánh phở vệ sinh của chính hãng cung cấp, nhưng vì muốn lời nhiều nên cái anh chàng mua thương hiệu của bác cố tình mua Thịt trâu và bánh phở ngòai chợ.. Và 1 ngày đẹp trời có đòan thanh tra kiểm tra An tòan thữc phẩm xuống đem cái bánh phở đi xét nghiệm phát hiện có phoocmon.. thì Bác sẽ tiêu tùng cả nguyên cái thương hiệu cố công gầy dựng còn anh chàng kia thì chỉ đóng cửa 01 cái quán thôi, bác xem thử ai mất nhiều hơn.. Nên cái chuyện ứng dụng giải pháp quản lý trọn gói ngay từ ban đầu rất quan trọng...
Do vậy Thị trường cũng em cung cấp lúc nào cũng đông vui, Vấn đề là tư duy của nhà đầu tư, cái tư duy này đang dần thay đời vì nhiều người còn tư duy kiểu quản lý gia đình, người nhà, khi phát triển thêm cơ sở thì phải hợp tác mà hợp tác thì phải quản lý tài chính rõ ràng rồi, rồi giới trẻ khi kinh doanh thì họ sẽ làm chịu đầu tư công nghê hơn tiền bối ...
Túm cái váy lại thì ngành của em có lợi thế tương lai mở rộng thị trường, các bác tính thử có bao nhiêu cái nhà hàng - cafe trên tòan quốc có đầu tư tốt (cứ nhìn tốc độ sử dụng máy POS hiện tại so với 5 năm trước và nhìn tương lai thì nhìn sang các nước xung quanh thôi như Thái Lan, Sing, Malay,.. là các bác khắc biết). Hiện nay, thế mạnh của em là ở SG thì em chiếm thị phần cung cấp khoảng 60% trong ngành. Khách hàng em thì nhiều lắm ạ như Ashima - Kichi, Phương Trang, Trung Thủy, Bánh xèo ALG, Girval, Brodard, Comtam Cali, Chenlin, Soho, NH Món Huế, Apocalypse bar, ....
Nếu ngày nào các quán cafe - nhà hàng mà tính tiền nhẩm, quản lý tay kho - tài chính như thời bao cấp thì em ế chỏng cẳng...
Hiện giờ thì em cần tìm nhà đầu tư nào trong ngành Software có thương hiệu hợp tác cùng công ty em.. Vốn thì tự cty em lo được, em chỉ cần nhà đầu tư có thương hiệu đầu tư vào để em đủ sức canh tranh với thương hiệu nước ngòai (mấy cty nước ngòai lớn đầu tư vào VN thì tụi Malai ăn hết) và kế họach sản xuất phần cứng (dạng hàng OEM) rồi cung cấp sang nước ngòai.
@Bác Tuando: nghe danh bác đã lâu nếu có cơ hội được uống cafe và đàm đạo cùng Bác thì vinh hạnh cho em quá. Bác cỏ thể PM cái number phone của Bác và Bác có thể  thu xếp cho em cái lịch hẹn cafe (anytime) gặp Bác nhé... Ths Bác nhiều...

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.