Hạng B1
9/4/13
69
593
63
Trong trường hợp này nếu A nhận cọc 100tr của B, B nhận 100tr cọc của C, và C nhận 100tr cọc của bạn. Sau đó C biến mất cùng 100tr của bạn, lúc này bạn phải làm thế nào?
1. Kiện C nhận cọc xong biến mất (có được thụ lý không khi tài sản k phải của C)?
2. Lướt tiếp cọc của bạn?

Mình chỉ giả định để xem có rủi ro gì không vì theo mình biết thì HĐ cọc này không công chứng được.
Bạn hỏi rất đúng, đây cũng là rủi ro (ngoài chuyên rủi ro giải chấp NH ) mình e ngại, lỡ mấy ông lướt cọc và sales biến mất hết sau đó, thì ko biết kiếm ai, cò thì biết trên mạng, HD cọc thì ko công chứng, mình cũng ko ở Q9 nên cũng ko đí kiếm cò hay bên C đòi được...thôi chắc đành bỏ qua ca này cho đỡ nhức đầu vậy.....

• Like
Reactions: live4today
Hạng B2
7/4/14
311
344
63
Bạn hỏi rất đúng, đây cũng là rủi ro (ngoài chuyên rủi ro giải chấp NH ) mình e ngại, lỡ mấy ông lướt cọc và sales biến mất hết sau đó, thì ko biết kiếm ai, cò thì biết trên mạng, HD cọc thì ko công chứng, mình cũng ko ở Q9 nên cũng ko đí kiếm cò hay bên C đòi được...thôi chắc đành bỏ qua ca này cho đỡ nhức đầu vậy.....
Đúng là rất rủi ro. Có thể C đã bị xù cọc từ B rồi, sau đó đem bán cho bạn để gỡ gạc. Mọi thứ đề có thể. Rắc rối hơn nữa là khi bạn là người cuối cùng rồi thì chủ đất k muốn bán nữa, sẵn sàng chịu mất cọc thì phải qua một đống tay mới tới bạn. Mà sốt đất thế này đền cọc là thường nên bạn cân nhắc kỹ, giá chào bạn mà rẻ hơn tt thì càng coi chừng :)

Hạng B1
9/4/13
69
593
63
Đúng là rất rủi ro. Có thể C đã bị xù cọc từ B rồi, sau đó đem bán cho bạn để gỡ gạc. Mọi thứ đề có thể. Rắc rối hơn nữa là khi bạn là người cuối cùng rồi thì chủ đất k muốn bán nữa, sẵn sàng chịu mất cọc thì phải qua một đống tay mới tới bạn. Mà sốt đất thế này đền cọc là thường nên bạn cân nhắc kỹ, giá chào bạn mà rẻ hơn tt thì càng coi chừng :)
Đúng thật, nếu chủ đất đền cọc và bán cho mình hoặc cho người khác luôn thì cũng còn lời, gái ban đầu là 23tr qua tới mình là 27tr rồi. Nếu huỷ cọc 100tr cho 100m2 thì lời 300tr ngon lành.

Hạng C
6/12/10
538
16.068
93
Đúng thật, nếu chủ đất đền cọc và bán cho mình hoặc cho người khác luôn thì cũng còn lời, gái ban đầu là 23tr qua tới mình là 27tr rồi. Nếu huỷ cọc 100tr cho 100m2 thì lời 300tr ngon lành.
miếng đất bao nhiu m2 mà giá 27tr vậy bác

Hạng B2
16/8/15
149
289
73
49
Lô này qua tới 2 người lướt cọc chắc đi hết 2 ngày quá ...có nên liều ko nhỉ? .... Giá vẫn còn tốt
Bác cứ đi nếu giá tốt, nhắm còn có thể lên, phải chịu khó, mới ăn được, miễn là Bác chuẩn bị đủ tiền thôi.

Hạng B2
5/10/17
411
892
93
Liều ăn nhiều... bạn em nó còn dám chơi đất tranh chấp (đã ra tòa phân thắng thua, nhưng chỉ sợ giang hồ), rồi lời quá chừng.
Thực ra cũng có cách:
÷ ký hợp đồng đặt cọc với chủ có công chứng (có ngân hàng nữa làm chứng nữa, chứ công chứng viên không chơi với kiểu bán nhà trên trời)
÷ lấy sổ ra xóa nợ
÷ công chứng mua bán với chủ
Khả năng: chủ lấy sổ rồi xù nợ bác, nhưng bác đã có hợp đồng đặt cọc thì yêu cầu cô lập tài sản, chủ không thể bán cho ai được.
Còn lại nếu bác mua bán qua anh xyz thì bó tay...

• Like
Reactions: Tintinsingapore
Hạng B2
16/8/15
149
289
73
49
Trong trường hợp này nếu A nhận cọc 100tr của B, B nhận 100tr cọc của C, và C nhận 100tr cọc của bạn. Sau đó C biến mất cùng 100tr của bạn, lúc này bạn phải làm thế nào?
1. Kiện C nhận cọc xong biến mất (có được thụ lý không khi tài sản k phải của C)?
2. Lướt tiếp cọc của bạn?

Mình chỉ giả định để xem có rủi ro gì không vì theo mình biết thì HĐ cọc này không công chứng được.
Bác nhận cọc qua C làm gì, hẹn C ra thẳng phòng công chứng găp chủ , Bác lo đưa tiền thẳng cho bên người chủ đất đã, còn mọi chuyện tính sau, Bác đưa cọc cho thằng C , thằng C đưa cho thằng B . Bác trừ tiền mà thằng C còn thiếu cho chủ đất thôi.

• Like
Hạng B2
16/8/15
149
289
73
49
Liều ăn nhiều... bạn em nó còn dám chơi đất tranh chấp (đã ra tòa phân thắng thua, nhưng chỉ sợ giang hồ), rồi lời quá chừng.
Thực ra cũng có cách:
÷ ký hợp đồng đặt cọc với chủ có công chứng (có ngân hàng nữa làm chứng nữa, chứ công chứng viên không chơi với kiểu bán nhà trên trời)
÷ lấy sổ ra xóa nợ
÷ công chứng mua bán với chủ
Khả năng: chủ lấy sổ rồi xù nợ bác, nhưng bác đã có hợp đồng đặt cọc thì yêu cầu cô lập tài sản, chủ không thể bán cho ai được.
Còn lại nếu bác mua bán qua anh xyz thì bó tay...
cái này không hiểu nha Bác, đã trả đủ cho ngân hàng thì lấy sổ ra chứ làm sao mà cô lập tài sản được. Giải ngân lấy sổ là ngân hàng không có trách nhiệm gì nữa nha. Vấn dề là của hai bác mua và bán. Vấn đề làm làm được cái tờ ủy nhiệm chi trên đó ghi rõ nội dung là Bác chuyển tiền cho chủ để chủ lấy sổ ra, ngân hàng chỉ có đóng dấu của tờ ủy nhiệm chi đó thôi như là bằng chứng giao tiền thôi. Hai bên có thể viết tay cái tờ đặt cọc có sổ tiền này, cần thi mượn cái dấu tay của ngân hàng để hai bên tự lăn tay vô, có thằng môi giới làm chứng nữa thê thôi .chứ ngân hàng không có làm chứng cho cai hơp dồng đặt cọc cho Bác với ổng chủ đất đâu, theo mình. Và nữa, Bác người mua phải giữ cái sổ sau khi rút từ ngân hàng ra, và cùng nhau đi công chứng đươc luôn trong buổi là tiện nhất Mình đã đi trong buổi được đó.

• Like
Hạng B2
7/4/14
311
344
63
Bác nhận cọc qua C làm gì, hẹn C ra thẳng phòng công chứng găp chủ , Bác lo đưa tiền thẳng cho bên người chủ đất đã, còn mọi chuyện tính sau, Bác đưa cọc cho thằng C , thằng C đưa cho thằng B . Bác trừ tiền mà thằng C còn thiếu cho chủ đất thôi.
Lúc này sẽ là lúc nhạy cảm vì sẽ có khả năng chủ đất ko bán nữa vì lên giá quá, hoặc chỉ làm việc với B thôi, ko làm việc với ông C,D,E nào hết.