Hạng B2
5/10/17
411
892
93
cái này không hiểu nha Bác, đã trả đủ cho ngân hàng thì lấy sổ ra chứ làm sao mà cô lập tài sản được. Giải ngân lấy sổ là ngân hàng không có trách nhiệm gì nữa nha. Vấn dề là của hai bác mua và bán. Vấn đề làm làm được cái tờ ủy nhiệm chi trên đó ghi rõ nội dung là Bác chuyển tiền cho chủ để chủ lấy sổ ra, ngân hàng chỉ có đóng dấu của tờ ủy nhiệm chi đó thôi như là bằng chứng giao tiền thôi. Hai bên có thể viết tay cái tờ đặt cọc có sổ tiền này, cần thi mượn cái dấu tay của ngân hàng để hai bên tự lăn tay vô, có thằng môi giới làm chứng nữa thê thôi .chứ ngân hàng không có làm chứng cho cai hơp dồng đặt cọc cho Bác với ổng chủ đất đâu, theo mình. Và nữa, Bác người mua phải giữ cái sổ sau khi rút từ ngân hàng ra, và cùng nhau đi công chứng đươc luôn trong buổi là tiện nhất Mình đã đi trong buổi được đó.
Ngân hàng đồng ý mới làm hợp đồng đặt cọc được có công chứng được, còn chuyện ngân hàng có trả sổ hay không thì bác phải trả hết tiền người ta mới trả sổ và làm giấy cho đi xóa nợ.
Bác mới đặt cọc thì sổ là của người ta sao bác cầm được. Với lại người ta phải còn ra phòng công chứng xóa nợ nữa.
Khi bác có hợp đồng đặt cọc mà chủ không bán cho bác thì bác có quyền kiện và tài sản đó bị cô lập không được công chứng mua bán nữa chứ liên quan gì ngân hàng. Nói chung nếu chủ đất thật thà thì dễ, chứ muốn lừa nhau thì người mua chịu thiệt thôi.

• Like
Reactions: TranBui
Hạng B1
9/4/13
69
593
63
Bác nhận cọc qua C làm gì, hẹn C ra thẳng phòng công chứng găp chủ , Bác lo đưa tiền thẳng cho bên người chủ đất đã, còn mọi chuyện tính sau, Bác đưa cọc cho thằng C , thằng C đưa cho thằng B . Bác trừ tiền mà thằng C còn thiếu cho chủ đất thôi.
Mình muốn mua lúc này thì C bắt mình phải cọc cho C. Hay là mình đòi đưa cọc trực tiếp cho chủ đất được ko bác? Em lo là đưa cọc cho C, mà thật ra C ko có tí quyền gì về miếng đất ngoài tờ giấy cọc tự B & C& môi giới kí tay. Lỗi C bỏ đi mất thì sao? Hoặc em nói mình chờ C ra công chứng làm HDMB và giải chấp xong hết với chủ đất vào ngày 24/4 đi rồi mình cọc với C. Vậy có được ko bác?

Hạng B1
18/5/15
97
38
18
tp.hcm
B,C sống sót là nhờ bạn đó. Bạn là đồng chí E
đồng chí đang bị chi phối bởi sức mạnh đồng tiền loi nhuan & tiền quá nhàn nhàn rỗi.
Mình nhận định thế có sao nhỉ

Hạng C
6/12/10
538
16.068
93
:D bác chịu khó thật
mà nền 120 giá 27 dự án nào vậy
giá này sao bác ko kiếm nền khu Liên phường -DXH để tránh xe cont

Hạng B1
9/4/13
69
593
63
B,C sống sót là nhờ bạn đó. Bạn là đồng chí E
đồng chí đang bị chi phối bởi sức mạnh đồng tiền loi nhuan & tiền quá nhàn nhàn rỗi.
Mình nhận định thế có sao nhỉ
Haha bởi vậy khổ!

Hạng B1
9/4/13
69
593
63
:D bác chịu khó thật
mà nền 120 giá 27 dự án nào vậy
giá này sao bác ko kiếm nền khu Liên phường -DXH để tránh xe cont
Chỗ này sau này NDT mở rộng là ngon bác. Đi chung xe cont có 100m thôi ko sao. Liên Phường bác có lô nào tốt giá này giới thiệu em với!

Hạng F
20/11/14
5.008
12.089
113
1. Chính tui cũng là một người lướt cọc ở giữa một vụ như thế này nè Bác. . Tui cứ đi theo hai bên ra công chứng, xong ra ngân hàng để đưa vô ngân hàng lấy sổ ra xong rồi lại ra công chứng, tới cuối thì chờ bên người mua thứ 2 ( tui coi như thứ 1) đưa trả lại tui tiền cọc công tiền chênh lệch. Có mot xáo trộn nhỏ là lúc bên mua đưa 800tr cho bên bán để ra ngân hàng lấy sổ ra thì bà vợ ông chủ đất đòi cầm sổ, trong khi ổng thì nói bà vợ đưa cho ông mua mà bả ko chịu , còn ông mua cũng đòi giữ sổ, hai bên nhì nhăfng môt lúc thì bà vợ mới chịu ( gay cấn ghê ) sau đó thì quay lại phòng công chứng để làm cái hơp đồng công chứng mua bán. Sau đó còn phải ra ngân hàng để ông này chuyền cho ông kia phần tiền còn lại.
2. Còn một lần nữa tui chính là người mua thực từ cọc của môt người sát tới ngày đó ko lo đươc tiền mà sale chỉ vừa báo tui buổi chiều hôm trước thôi. Thằng lướt cọc ăn chênh 30tr cũng nói là tại sát ngày quá em mới báo sale. ( nhưng vụ này ko có vay ngân hàng ) , nó đơi tui xong xuôi với bên bán xong thì tui đưa nó tiền chênh và tiền cọc. COn môi giới cũng kĩ, biểu tui làm lại cái hơp đồng với ông bán ( ghi ngày cọc là ngày cũ của thằng kia ) Vui là ông chủ đất tới lúc ra công chứng thì mới té ngửa ra là tui không phải là người mua mà chiều hôm qua ổng biết. TUi sale nó gạt mối này, làm cho tui , bỏ qua giai đoan cọc, găp tại phòng công chứng luôn, mà còn chồng tiền mặt đủ mới sợ. Lúc đầu còn hẹn sáng chính là hẹn cho tui lúc hồi đêm tui nhắn với sale vì chiều tui ko nghỉ được. Tới chừng ô bán ra công chứng Phong Phú vì tui ko kịp bào ngân hàng rút tiền mặt nên tui nói ổng là tui chỉ ra ngân hàng chuyển khoản, ổng lai ko có thời gian ( 9h sáng phải đi ) nên ổng nói , giờ ko có mua bán gì hết , hẹn lại tới chiều. Người định mua trước đó ko biết có lo được tiền mặt không thì tui ko rõ. Sáng đó sau khi hoãn tui phải ra ngân hàng dặn chuẩn bị tiền măt chiều tui rút. Lúc 1h tui có mặt ơ ngân hàng, rút môt mớ, đi cùng với nhỏ sale, qua phòng công chứng , đưa tiền mặt cho ông bán lúc 2h30 thì ổng chuyển qua cho môt tay khác cũng ngay phòng công chứng Phong Phú với ông khác một lô ở Phú Hữu ngay lúc đó. Làm thằng lướt cọc phải đi từ sáng qua chiều dể lấy 130tr từ tui. KKKK Mơi mốt sắp xếp chữ nghĩa viết lại thành tiểu thuyết luôn .
đọc 1 lần hiểu... chết liền haha:D:D:D

Hạng C
6/12/10
538
16.068
93
Chỗ này sau này NDT mở rộng là ngon bác. Đi chung xe cont có 100m thôi ko sao. Liên Phường bác có lô nào tốt giá này giới thiệu em với!
hàng minh thì ôm dài hạn chưa ra :D
còn khu Liên phương-hưng phú -khang an thấy giá miếng 120m chắc cũng tầm giá như miếng của bác , nhưng bên này là hợp đồng xây nhà mới có sổ nên khách lướt k chơi

Hạng B1
9/4/13
69
593
63
hàng minh thì ôm dài hạn chưa ra :D
còn khu Liên phương-hưng phú -khang an thấy giá miếng 120m chắc cũng tầm giá như miếng của bác , nhưng bên này là hợp đồng xây nhà mới có sổ nên khách lướt k chơi
Vậy nên đâu có so sánh được bác :)